DanLuat 2015

Mong các bạn giúp mình tình huống này

Chủ đề   RSS   
  • #435640 10/09/2016

    duyle6363

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mong các bạn giúp mình tình huống này

    Bà Võ Thị N làm việc tại Công ty du lịch A từ tháng 4/2002 đến năm 2010 được đề bạt làm Giám đốc khách sạn H. Ngày 1/8/2011 được ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn với chức vụ Giám đốc khách sạn H, công việc là quản lý khách sạn và tổ chức kinh doanh, hưởng mức lương 4,6, phụ cấp trách nhiệm 0,2. Quá trình thực hiện hợp đồng lao động, bà  hoàn thành công việc được giao. Tháng 12/2012 được tăng lương hưởng mức 4,87.

    Ngày 26/6/2014 Giám đốc công ty du lịch A ra quyết định số 42/QĐ điều động bà N về phòng tổ chức hành chính dể chờ liên hệ chuyển công tác. Bà N không đồng ý nên đã khiếu nại đến hội đồng hòa giải của công ty. Ngày 1/8/2014 Giám đốc công ty du lịch A ra quyết định số 63/QĐ sửa đổi nội dung quyết định số 42/QĐ là điều động bà N về phòng tổ chức hành chính để nhận công tác khác. Bà N khởi kiện hai quyết định nói trên tại Tòa án với yêu cầu Công ty du lịch A phải tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động đã ký kết, bồi thường danh dự, thiệt hại về tiền lương, phụ cấp và yêu cầu xử lý đối với Giám đốc công ty.

    Hãy nêu hướng giải quyết đối với tình huống trên ?

     
    1473 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #446925   19/02/2017

    tranglaw049
    tranglaw049
    Top 500
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/02/2017
    Tổng số bài viết (109)
    Số điểm: 4010
    Cảm ơn: 27
    Được cảm ơn 21 lần


    Chào bạn đối với tình huống bạn đưa ra mình có ý kiến như sau:

    Bà N và công ty giao kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn với công việc là Giám đốc khách sạn H. Tuy nhiên đến ngày 26/6/2014 Giám đốc công ty du lịch A ra quyết định số 42/QĐ điều động bà N về phòng tổ chức hành chính để chờ liên hệ chuyển công tác và Bà N không đồng ý với quyết định đó nên đã khiếu nại đến công ty và theo quy định tại khoản 1 Điều 31 Bộ luật lao động 2012 thì người sử dụng lao động chỉ được chuyển người lao động sang làm công việc khác theo luật định không cần ý kiến của người lao động và phải trong thời hạn quy định. Tuy nhiên, công ty không thuộc trường hợp cho phép điều chuyển, kể cả lấy lí do là do nhu cầu sản xuất kinh doanh thì cũng phải ghi rõ trong nội quy những trường hợp nào được chuyển. Do đó, việc bà N không đồng ý mà công ty vẫn tự động chuyển là trái quy định pháp luật.

    Do đó, theo đúng hợp đồng ban đầu thì bà N vẫn sẽ được giữ chức vụ với mức lương trước đó như vẫn nhận và đối với hành vi chuyển người lao động trái luật trên công ty có thể bị xử lý vi phạm hành chính theo quy định tại khoản 6 Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP sửa đổi một số điều Nghị định 95/2013/NĐ-CP với mức phạt  từ 3.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng.

    Trên đây là quan điểm của mình, mong nhận được ý kiến đóng góp của mọi người.

    Cập nhật bởi tranglaw049 ngày 19/02/2017 01:48:57 CH thiếu
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-