DanLuat 2015

Mong các bạn cho mình ý kiến này với

Chủ đề   RSS   
  • #116442 08/07/2011

    Votanhung
    Top 200
    Lớp 7

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2011
    Tổng số bài viết (320)
    Số điểm: 9689
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 38 lần


    Mong các bạn cho mình ý kiến này với

        Người lao động có quyền chọn một trong hai trường hợp như thế này để đơn phương chấm dứt HĐLĐ với DNNN được không :

        - Doanh nghiệp nhà nước cho mình nghỉ không lương lâu quá ( hơn 10 tháng ) kể từ ngày 01/8/2010 đến nay ( 08/7/2011 ). Trường hợp nghỉ không lương của mình với lý do không có việc làm ( vì mình là QĐPX, dưới mình có 4 LĐKT. Hàm ý của Lãnh đạo là không cần QĐPX, chỉ cần 4 LĐKT là đủ rồi ).

        - Ngày 15/5/2011, do chờ đợi lâu quá và cũng không nghe, thấy tin tức gì có liên quan đến việc nghỉ không lương cũng như tương lai của mình đối với DN này, nên mình đã nạp đơn xin thôi việc lên Lãnh đạo, đến nay là 53 ngày ( HĐLĐ của mình là HĐLĐ không xác định thời hạn ) nhưng lãnh đạo DN vẫn chưa ký vì lý do cấp dưới của Lãnh đạo công ty chưa làm thủ tục - theo lời Tổng giám đốc Cty, sau khi mình điện thoại hỏi.

        Rất mong các bạn cho mình biết, người lao động như trường hợp của mình có thể chọn một trong hai trường hợp đó để đơn phương chấm dứt HĐLĐ với DN này được không ?

     
    2133 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #116451   09/07/2011

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


     Thân chào anh!
     Theo quy định tại điều 79 Bộ luật lao động thì người lao động và người sử dụng lao động có thể thoả thuận về việc nghỉ không hưởng lương./

     Như vậy, nếu anh đã đồng ý quyết định nghĩ không hưởng lương của lãnh đạo bằng văn bản. Thì cho dù 10 năm (thời gian hai bên thỏa thuận) thì anh cũng không có quyền dựa vào lý do này mà người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động.

     Trường hợp NSDLĐ cho anh nghĩ không hưởng lương, mà anh không đồng ý ngay từ khi thỏa thuận giữa hai bên, và ghi rõ ràng vấn đề không đồng ý của anh việc nghĩ không hưởng lương thì:
     Căn cứ vào Điều 62 BLLĐ:
     

    Điều 62

    Trong trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

    1- Nếu do lỗi của người sử dụng lao động, #ffff00;">thì người lao động được trả đủ tiền lương;

    2- Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc được trả lương theo mức do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu;

    3- Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động hoặc vì những nguyên nhân bất khả kháng, thì tiền lương do hai bên thoả thuận, nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu.
     

     Trường hợp hai, nếu lý do nghĩ việc phù hợp với quy định tại Điều 37 của BLLĐ thì chỉ cần hết thời hạn quy định tại Khoản 2 Điều 37 BLLĐ thì anh có quyền nghỉ chứ không nhất thiết phải chờ đến ngày thứ 53 khi anh đơn phương chấm dứt HĐLĐ.

     Thân ái!
     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #116454   09/07/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Hic, bạn Votanhung vẫn còn day dứt vụ đi làm/nghỉ làm ở cty đó ư

    Nếu ở vị trí của bạn thì tôi đã đi kiếm công việc khác từ lâu lắm rồi. Khi đã có công việc khác thì những chuyện xảy ra ở nơi cũ cho nó qua đi cho nhẹ đầu
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-