Món nợ lớn được trả khi ly hôn, vợ cũ có quyền hưởng?

Chủ đề   RSS   
  • #548664 08/06/2020

    lamkylaw
    Top 100
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2018
    Tổng số bài viết (586)
    Số điểm: 12848
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 493 lần


    Món nợ lớn được trả khi ly hôn, vợ cũ có quyền hưởng?

     

    Chúng tôi cho bạn thân của chồng mượn 500 triệu đồng, nay họ trả thì chúng tôi đã ly hôn. Xin hỏi tôi có được hưởng một nửa số tiền đó không? (Lê Lan)

    Luật sư tư vấn

    Căn cứ khoản 1 điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình quy định về tài sản chung của vợ chồng: Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân. Do đó, thu nhập của vợ chồng bạn tạo ra kể từ khi kết hôn được xác định là tài sản chung. Số tiền 500 triệu trên là tài sản chung của vợ chồng bạn.

    Theo điều 60 của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014: Quyền, nghĩa vụ tài sản của vợ chồng đối với người thứ ba vẫn có hiệu lực sau khi ly hôn, trừ trường hợp vợ chồng và người thứ ba có thỏa thuận khác.

    Như vậy, khoản 500 triệu đồng vợ chồng bạn cho vay trong thời kỳ hôn nhân được xác định là tài sản chung nên cả hai đều có quyền với nó dù đã ly hôn.

    Nói cách khác, bạn có quyền được hưởng số tiền đó cùng chồng cũ, được phân chia dựa theo hoàn cảnh và công sức đóng góp của mỗi bên trong việc duy trì, phát triển khối tài sản đó, căn cứ khoản 2 điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

    Trường hợp đề nghị mà chồng cũ không chịu trả một nửa số tiền đó, bạn có quyền đề nghị tòa án giải quyết tranh chấp tài sản, buộc anh ấy trả lại một nửa số tiền trong khối tài sản chung của vợ chồng.

    Luật sư Quách Thành Lực

    Đoàn Luật sư Hà Nội

    Theo Vnexpress

     

     
    793 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #549749   23/06/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    Theo như trình bày của bạn thì số tiền 500tr này do vợ, chồng bạn cùng cho mượn và lúc cho mượn thì hai bạn đang trong thời kỳ hôn nhân. 

    Nếu 500tr này là tài sản chung của vợ chồng bạn thì bạn có thể yêu cầu tòa án phân chia tài sản chung sau ly hôn đối với khoản tiền 500tr.

    Nhưng nếu số tiền 500tr là tài sản riêng của vợ hoặc chồng bạn theo quy định tại khoản 1 Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 "Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng" thì bạn hoặc chồng bạn sẽ không có quyền được hưởng một nữa số tiền.

     
    Báo quản trị |