mọi thắc mắc về BHXH tự nguyện

Chủ đề   RSS   
  • #355568 10/11/2014

    nguyenductuanqn

    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    mọi thắc mắc về BHXH tự nguyện

    Tôi năm nay 31 tuổi. Đang làm lao động tự do. Tôi đã từng tham gia đóng BHXH bắt buộc tại công ty cũ trong thời gian là 7,5 năm từ tháng 10/2004 đến 05/2012. Vì lý do khủng hoảng kinh tế, công ty k gq được việc làm nên chấm dứt HĐLĐ với tôi từ ngày 01/10/2013. Thời gian từ 05/2012 đến 01/10/2013 k có đủ việc nên phần lớn tôi nghỉ tự túc làm bên ngoài, nên k đóng BH. Đến nay t vẫn ngừng đóng BHXH. Vì không nắm rõ luật BH như thế nào nên tôi vẫn để vậy.

    Tôi muốn hỏi theo luật BH mới nhất thì tôi phải đóng BH bao lâu nữa mới được hưởng quyền lợi của BHXH? Tôi cũng đang băn khoăn là nên đóng BHXH tự nguyện tiếp tục hay làm thủ tục nhận trợ cấp BHXH 1 lần. Nếu thanh toán trợ cấp BHXH 1 lần thì số tiền tôi được nhận là bao nhiêu vậy? 

    Rất mong được tư vấn để tôi đưa ra quyết định phù hợp! 

     
    3572 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #355720   11/11/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Theo quy định luật BHXH thì nLĐ trong suốt quá trình làm việc đóng BHXH từ 20 năm trở lên và đủ tuổi nghỉ hưu thì hưởng lương hưu hàng tháng , còn nếu nghỉ chưa đủ năm đóng BHXH và chưa đủ tuổi là giải quyết chế độ BHXH 1 lần đối với người nghỉ hưu.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    nguyenductuanqn (13/11/2014)
  • #355729   11/11/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo Điều 55, Luật bảo hiểm xã hội thì sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội  một  lần mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội thì người tham gia bảo hiểm thì được nhận bảo hiểm xã hội một lần. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội.

    Bạn có thể làm thủ tục hưởng bảo hiểm xã  hội một lần hoặc tiếp tục đóng bảo hiểm.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    nguyenductuanqn (13/11/2014)
  • #356316   13/11/2014

    nguyenductuanqn
    nguyenductuanqn

    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    LS có thể tính khoản trợ cấp dùm tôi theo sổ BHXH của tôi như sau đc k:

    * 10/2004 - 12/2004 :

    - lương cơ bản ( ghi cột 4) là 2,10.

    - tỉ lệ đóng BHXH- người lao động (cột 7) là 5%.

    - tổng số tiền đống BHXH 1 tháng ( cột 8) là 121.800 đ

     

    * 01/2005 - 09/2005: 

    - cột 4: 2,10.

    - cột 7: 5%.

    - cột 8: 121.800 đ.

     

    * 10/2005 - 09/2006: 

    - cột 4: 2,10.

    - cột 7: 5%.

    - cột 8: 147.000 đ.

     

    * 10/2006 -12/2007:

    - cột 4: 2,10.

    - cột 7: 5%

    - cột 8: 189.000 đ.

     

    * 01/2008 - 12/2008:

    - cột 4: 2,48.

    - cột 7: 5%.

    - cột 8: 267.840 đ.

    tôi k hiểu cách tính lương bq 1 tháng ntn nên nhờ LS tính dùm. cám ơn rất nhiều.

     
    Báo quản trị |  
  • #356905   17/11/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Bạn tính lương bình quân 6 tháng trước khi nghỉ việc.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    nguyenductuanqn (23/11/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ