DanLuat 2015

Mối quan hệ như vậy có kết hôn được không?

Chủ đề   RSS   
  • #420663 05/04/2016

    thengockq

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mối quan hệ như vậy có kết hôn được không?

    Hiện tại mình gặp 1 ca khó đỡ ntn: mình với 1 cô gái quen nhau đc 1 thời gian, cũng cảm thấy hợp và quý mến nhau. Hôm trc mình đến nhà cô ấy chơi, phụ huynh cô ấy nhận ra mình là người cùng họ. Cụ nội mình với cụ cô ấy ( mẹ của bà nội cô ấy) là anh em. Bàng hoàng!

    ACE trong group tư vấn dùm: liệu mình với cô ấy có thể đến với nhau đc k?

     
    3224 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #420666   05/04/2016

    phamanh1993
    phamanh1993
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2015
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 29 lần


    bạn và cô ấy là anh em thuộc đời thứ 5 nên hai ng nếu thõa mãn các điều kiện về tuổi, về năng lực trách nhiệm dân sự thì 2 người kết hôn bình thường. k hề vi phạm Điều kiện kết hôn của Luật HNGĐ nha bạn

     

    tất cả chỉ là hình thức, việc chúng ta cần làm chỉ là diễn cho tốt thôi !!!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamanh1993 vì bài viết hữu ích
    hainguyenlaw (07/04/2016)
  • #421333   12/04/2016

    trangfantasi
    trangfantasi

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2016
    Tổng số bài viết (70)
    Số điểm: 976
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 27 lần


    chào bạn.

    luật chỉ cấm kết hôn trong phạm vi ba đời tức:

    những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị,

     em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị,

     em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba

    trường hợp của bạn là đời thứ năm rồi. lấy cô ấy vô tư nhé :)

     
    Báo quản trị |  
  • #421555   14/04/2016

    Huadien
    Huadien

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2016
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn, trường hợp của bạn mình xin được tư vấn như sau.

    Tại Điểm d Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định "Cấm kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người có cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa những người từng là cha mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng. Trường hợp của bạn và bạn gái đã là đời thứ năm, do vậy nếu không vi phạm các điều kiện kết hôn khác thì hai bạn hoàn toàn có thể đi đến hôn nhân.

    Hứa Thị Diên.

    Cập nhật bởi Huadien ngày 14/04/2016 10:44:09 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #483395   26/01/2018

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 200


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (300)
    Số điểm: 1629
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 44 lần


    chào bạn

    theo quy định pháp luật cấm kết hôn trong phạm vi 3 đời.

    trường hợp của bạn:

    bố mẹ cụ nội bạn và cụ nội cô ấy là đời thứ nhất

    cụ nội bạn và cụ nội cô ấy là đời thứ hai

    bà nội bạn và bà nội bạn gái là đời thứ ba

    bố bạn và bố bạn gái bạn là đời thứ tư

    bạn và bạn gái là đời thứ năm

    do vậy hai bạn hoàn toàn có thể kết hôn mà không vi phạm pháp luật.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-