DanLuat 2015

Mối quan hệ giữa quyền sử dụng đất và quyền tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #471519 19/10/2017

    LegalSMI

    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/10/2017
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 1174
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    Mối quan hệ giữa quyền sử dụng đất và quyền tài sản

     Một bài viết trong Dân luật có bạn hỏi “Quyền sử dụng đất tại sao không phải là quyền tài sản?”, có lẽ bài viết này cũng được đăng khá lâu rồi nhưng vì mình mới tham gia Dân luật thôi nên tình cờ mình xem được. Nhân tiện rảnh rỗi sinh nông nổi, mình mạn phép chia sẻ với các bạn một số thông tin về câu hỏi nêu trên nhé.

      Câu hỏi đưa ra là “Quyền sử dụng đất tại sao không phải là quyền tài sản?”

    Trước tiên ở nội dung câu hỏi có chút sai sót như sau:

    Điều 105 BLDS 2015 định nghĩa: “Tài sản là vật, tiền, giấy tờ có giá và quyền tài sản”.

    Theo Điều 115 BLDS 2015 thì “Quyền tài sản là quyền trị giá được bằng tiền, bao gồm quyền tài sản đối với đối tượng quyền sở hữu trí tuệ, quyền sử dụng đất và các quyền tài sản khác”.

          Như vậy, từ hai khái niệm nêu trên ta suy luận ra “Quyền sử dụng đất được coi là quyền tài sản”. Tuy nhiên, “Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì không được xem là quyền tài sản”, mà chỉ là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp của người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất (Khoản 16 Điều 3 Luật đất đai 2013). Bên cạnh đó, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất còn vai trò quan trọng, đó là căn cứ để xây dựng các quyết định cụ thể như: các quyết định về đăng ký, theo dõi biến động kiểm soát các giao dịch dân sự về đất đai; đồng thời nó còn là cơ sở để xử lý các tranh chấp, các vi phạm về đất đai, không những buộc những người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ về tài chính mà còn giúp cho họ được đền bù về đất khi bị thu hồi.

     

     Mình có tham khảo thêm ở một số website của các công ty Luật, nếu có sai sót các bạn góp ý thêm nhé                                                                                                                                                                                                                     

    Facebook: Kiều Nghi Đặng

    Work at SMI Furniture

    Hạnh phúc là tha thứ

     
    7660 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #471538   19/10/2017

    Chào bạn

    Như điều khoản bạn trích dẫn thì rõ ràng Quyền sử dụng đất chính là Quyền tài sản :)

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    LegalSMI (20/10/2017)
  • #471579   20/10/2017

    LegalSMI
    LegalSMI

    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/10/2017
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 1174
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 3 lần


    Đúng vậy bạn, vì mấy hôm trước mình xem được một bài viết có bạn hỏi vậy nên mình viết phần trả lời đầy đủ hơn thôi. cám ơn bạn

     

    Facebook: Kiều Nghi Đặng

    Work at SMI Furniture

    Hạnh phúc là tha thứ

     
    Báo quản trị |  
  • #471725   22/10/2017

    GPBank
    GPBank

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Giấy chứng nhận thì đương nhiên không phải là Quyền tài sản rồi, vì nó không trị giá được bằng tiền

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn GPBank vì bài viết hữu ích
    trang_u (23/10/2017)
  • #471829   23/10/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 38692
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1535 lần


    GPBank viết:

    Giấy chứng nhận thì đương nhiên không phải là Quyền tài sản rồi, vì nó không trị giá được bằng tiền

    Bạn GPBank này nói sai rồi nhé, Quyền sử dụng đất là Quyền tài sản, nhưng Giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất không phải là tài sản, đó chỉ là một chứng thư pháp lý công nhận quyền sở hữu quyền sử dụng đất của một chủ thể nhất định thôi. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-