Mối quan hệ giữa kế toán viên và nhân viên tín dụng trong cùng 1 tổ chức

Chủ đề   RSS   
  • #466738 05/09/2017

    Mối quan hệ giữa kế toán viên và nhân viên tín dụng trong cùng 1 tổ chức

    cho mình hỏi một người làm kế toán viên và một người làm bên mảng tín dụng. cùng làm chung cơ quan có được phép lấy nhau không?

     
    5482 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #466781   06/09/2017

    Ls.Nguyenthihuong
    Ls.Nguyenthihuong
    Top 500
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (280)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 105 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Luật hôn nhân gia đình năm 2014 quy định về điều kiện kết hôn:

    "Điều 8. Điều kiện kết hôn

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính."

    và cấm các hành vi sau để bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

    "Điều 5

    2. Cấm các hành vi sau đây:

    a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

    b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

    c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;

    e) Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;

    g) Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;

    h) Bạo lực gia đình;

    i) Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi."

    Như vậy, nếu các bạn đáp ứng được các điều kiện  hết hôn thì được kết hôn theo quy định của Luật Hôn nhân gia đình năm 2014.

    CÔNG TY LUẬT CILAW

    Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

    Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

    Email: huongnt.law@gmail.com

    Website: http://cilaw.vn/

    Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.Nguyenthihuong vì bài viết hữu ích
    longnguyen729 (15/09/2017)
  • #466813   06/09/2017

     một người làm kế toán viên và một người làm bên mảng tín dụng. cùng làm chung cơ quan có được phép lấy nhau không? mình không hiểu câu trả lời của luật sư là có được phép hay không? bởi vì mình nghe vợ chồng không được làm chung cơ quan, nhất là những công việc liên quan về kế toán - tín dụng - thủ quỹ - giám đốc như vậy trong trường hợp này có thể kết hôn không? 

     
    Báo quản trị |  
  • #466931   07/09/2017

    Ls.Nguyenthihuong
    Ls.Nguyenthihuong
    Top 500
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (280)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 105 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

     

    Theo như quy định của Luật Hôn nhân và gia đình hiện hành của Việt Nam thì pháp luật không cấm hai người cùng làm trong một doanh nghiệp kết hôn với nhau. còn việc bạn nghe nói thì tôi không thể trả lời bạn, tôi chỉ trả lời trên cơ sở quy định của pháp luật.

    Trân trọng.

    CÔNG TY LUẬT CILAW

    Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

    Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

    Email: huongnt.law@gmail.com

    Website: http://cilaw.vn/

    Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.Nguyenthihuong vì bài viết hữu ích
    longnguyen729 (15/09/2017)
  • #467425   12/09/2017

    nahnil
    nahnil

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Dear bạn,

    Mình không phải Luật sư, cũng là người đi làm bên tín dụng mình xin góp ý cho bạn nhé.

    Không có người lãnh đạo nào muốn có mối quan hệ thân thiết giữa các chức danh trên đâu, liên quan đến tiền bạc mà. 

    Có một số công ty có nhiều mảng sẽ điều chuyển công việc để 2 người không liên đới làm cùng nhau thôi. 

     

    Người ta né không làm cùng để tạo sự minh bạch trong công việc thôi bạn, khi làm việc không ai muốn tạo sự nghi ngờ không đáng có.

    Thân,

     

     
    Báo quản trị |  
  • #467509   13/09/2017

    longnguyen729
    longnguyen729

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2017
    Tổng số bài viết (40)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 7 lần


    Không có văn bản pháp luật nào cấm nhân viên kế toán và nhân viên tín dụng kết hôn trừ các trường hợp cấm kết hôn theo luật HN GĐ. TRong văn bản nội bộ công ty cũng sẽ không ghi việc cấm kết hôn giữa các nhân viên. Tuy nhiên, để tránh những tiêu cực, lãnh đạo công ty sẽ thuyên chuyển 1 trong hai người sang các bộ phận khác, hoặc sang các chi nhánh khác nếu cùng làm trong cơ quan và có mối liên hệ trong công việc. Nếu 2 bạn không có mối liên hệ trong công việc, hoặc 2 bộ phận của các bạn không tương tác nhiều với nhau thì cũng có thể sẽ không bị điều chuyển.

    Công ty Luật TNHH CILAW

    11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, Quận 1, Tp. HCM

    0869.008.039 - 097.446.1998 - 090.676.9397

    website: http://cilaw.vn/

     
    Báo quản trị |  
  • #469706   03/10/2017

    Chào bạn,

    Mình không phải là luật sự,mình hiện đang là 1 sinh viện luật, xin có 1 số góp ý như sau về trược hợp của bạn:

    - Về mặt pháp lý: hai người hoàn toàn có thể lấy nhau mà không vướn phải vấn đề gì cả

    - Về mặt công ty: thì đây là những suy nghĩ riêng của lãnh đạo công ty, cũng như về tính nhạy cảm giữa 2 ngành nghề. Nên công ty sẽ sử dụng một số biện pháp chế tài để 2 người là vợ chồng không thể ở cũng 2 mảng như vậy

    Đôi điều chia sẻ cùng bạn!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT CILAW

Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

Email: huongnt.law@gmail.com

Website: http://cilaw.vn/

Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM