Mối quan hệ chi nhánh và cty mẹ

Chủ đề   RSS   
  • #259878 08/05/2013

    hongsinh1987

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Mối quan hệ chi nhánh và cty mẹ

    Chào luật sư !

    Luật sư cho em hỏi:

    1, Tổng giám đốc công ty mẹ ủy quyền nội dung gì cho giám đốc chi Nhánh 

    Chi nhánh hoạch toán độc lập, nếu kinh doanh bị lỗ thì công ty mẹ có  chịu trách nhiệm không?

     

     

     
    3274 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #260865   13/05/2013

    luuhaivu
    luuhaivu
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2011
    Tổng số bài viết (239)
    Số điểm: 1412
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 107 lần


    Chào bạn! Trường hợp trên do bạn chưa cung cấp thông tin chính xác về việc Công ty bạn là loại hình Công ty cổ phần hay Công ty TNHH. Do vậy tôi lấy loại hình Công ty cổ phần tư vấn cho bạn.

    Theo quy định tại khoản 3 Điều 116 Luật doanh nghiệp 2005 quy định như sau:

     

    3. Giám đốc hoặc Tổng giám đốc có các quyền và nhiệm vụ sau đây:

    a) Quyết định các vấn đề liên quan đến công việc kinh doanh hàng ngày của công ty mà không cần phải có quyết định của Hội đồng quản trị;

    b) Tổ chức thực hiện các quyết định của Hội đồng quản trị;

    c) Tổ chức thực hiện kế hoạch kinh doanh và phương án đầu tư của công ty;

    d) Kiến nghị phương án cơ cấu tổ chức, quy chế quản lý nội bộ công ty;

    đ) Bổ nhiệm, miễn nhiệm, cách chức các chức danh quản lý trong công ty, trừ các chức danh thuộc thẩm quyền của Hội đồng quản trị;

    e) Quyết định lương và phụ cấp (nếu có) đối với người lao động trong công ty kể cả người quản lý thuộc thẩm quyền bổ nhiệm của Giám đốc hoặc Tổng giám đốc;

    g) Tuyển dụng lao động;

    Như vậy căn cứ quy định viện dẫn trên Tổng giám đốc Công ty có thể ủy quyền cho Giám đốc chi nhánh một trong các  nội dụng quy định tại khoản 3 Điều 116 Luật doanh nghiệp.

    Về thuế, khi thực hiện thủ tục thành lập chi nhành đã được cơ quan quản lý thuế cấp mã số đăng ký thuế riêng và thực hiện việc nộp thuế VAT, đối với thuế thu nhập DN chi nhánh có thể nộp riêng hoăc hạch toán về Công ty tuy theo chế độ kế toán của công ty.

    Trân trọng!

    Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

    A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

    E]: info@trisonlaw.com

    W]: www.trisonlaw.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luuhaivu vì bài viết hữu ích
    hongsinh1987 (17/05/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

E]: info@trisonlaw.com

W]: www.trisonlaw.com