DanLuat 2015

Mọi người trả lời giúp em câu này với ạ.......

Chủ đề   RSS   
  • #316793 04/04/2014

    Mọi người trả lời giúp em câu này với ạ.......

    Năm 1990, ông A được Cha mẹ mình tặng cho 1 căn nhà diện thích 40m2.
    Năm 2000 ông A kết hôn với bà B. Sau khi kết hôn hai người về sống
    chung trong căn nhà này. Năm 2005 ông A chết trong 1 tai nạn giao
    thông.
    Sau khi ông A chết, bà B có đơn yêu cầu TA chưa cho chia di sản thừa
    kế là căn nhà nói trên, vì nếu phân chia sẽ ảnh hưởng nghiêm trọng đến
    của sống của bà và 2 đứa con nhỏ là C (4 tuổi) và D (2 tuổi).
    Nhưng bố mẹ của ông A lại yêu cầu phân chia di sản thừa kế nói trên,
    vì ông bà không còn khả năng lao động, không có tài sản để tự nuôi
    mình và hiện tại không có ai nuôi dưỡng, cấp dưỡng.
    Theo anh chị thì TA sẽ giải quyết như thế nào? Chấp nhận yêu cầu của
    ai? Nêu cơ sở pháp lý.

     
    2522 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #316826   05/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

     

    Chào bạn!

    Theo quy định pháp luật, trong trường hợp ông A mất không có di chúc thì phần di sản được chia đều cho các đồng thừa kế hàng thứ nhất gồm cha mẹ, vợ và các con.

    Tuy nhiên, Luật Hôn nhân và Gia đình cũng có quy định hạn chế quyền yêu cầu chia di sản nếu như việc chia di sản làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến đời sống của người vợ là bà B thì bà B có quyền làm đơn yêu cầu Tòa án tạm hoãn chia di sản thì Tòa án sẽ ra quyết định tạm hoãn chia di sản đó.

    Căn cứ Khoản 3, Điều 31, Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000:

    “Trong trường hợp yêu cầu chia di sản thừa kế mà việc chia di sản ảnh hưởng nghiêm trọng đến đời sống của bên vợ hoặc chồng còn sống và gia đình thì bên còn sống có quyền yêu cầu Tòa án xác định phần di sản mà những người thừa kế được hưởng nhưng chưa cho chia di sản trong một thời hạn nhất định; nếu hết thời hạn do Tòa án xác định hoặc bên còn sống đã kết hôn với người khác thì những người thừa kế khác có quyền yêu cầu Tòa án cho chia di sản thừa kế.”

    Thời hạn tạm hoãn chia di sản thừa kế tối đa là 03 năm, hết 3 năm thì bố mẹ ông A có quyền yêu cầu phân chia di sản thừa kế.

    Bên cạnh đó, Trong trường hợp được Tòa án ra quyết định hoãn chia di sản mà  bà  B thực hiện các giao dịch nhằm tẩu tán, phát tán hoặc làm hư hỏng, mất mát di sản, thì bố mẹ ông A có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự đó là vô hiệu và có quyền yêu cầu chia di sản và bà B phải bồi thường thiệt hại theo quy định của pháp luật. Trường hợp bà B bà kết hôn với người khác thìbố mẹ ông A cũng có quyền yêu cầu chia di sản ngay.

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    nguyenkhanhchinh (05/04/2014) viethung126 (06/04/2014)

0 Thành viên đang online
-