DanLuat 2015

mọi người làm giúp em câu này với ạ

Chủ đề   RSS   
  • #347793 01/10/2014

    mọi người làm giúp em câu này với ạ

    P là thợ sơn được thuê hoàn thiện nhà riêng cho một gia đình. Trong thời gian làm việc P để ý thấy gia đình đối diện không làm lưới bảo hiểm ban công, trong khi khoảng cách giữa hai nhà khá gần. Một đêm thấy nhà đối diện quên đóng cửa ban công P đã trèo sang và vào nhà lấy một chiếc túi xách có chứa điện thoại di động, tiền. Trong lúc lục tìm thêm tài sản, P gây ra tiếng động và bị G (chủ nhà) phát hiện. G giữ lại chiếc túi, P đã dùng tay đấm rất mạnh vào mặt làm G choáng váng, ngã xuống sàn nhà. P sau đó tẩu thoát cùng chiếc túi đựng tiền và chiếc điện thoại di động. Tổng giá trị tài sản bị chiếm đoạt là 20 triệu đồng. G sau đó được người nhà phát hiện đưa đi cấp cứu và bị tổn hại sức khỏe 25%.

     
    Hỏi:
     
    1. Hành vi của P cấu thành tội gì? Tại sao? (3 điểm)
     
    2. Giả sử, G do bị ngã xuống đập đầu vào nền gạch nên đã chết thì tội danh của P có thay đổi không? Tại sao? (2 điểm)
     
    3. Trường hợp, P chưa lấy được túi đựng tiền, khi bị phát hiện đã có hành vi xô ngã G và bỏ chạy. G bị ngã xuống cầu thang, đập đầu vào lan can cầu thang gây thương tích 25%, thì tội danh và khung hình phạt áp dụng đối với P được xác định thế nào? Tại sao? (2 điểm)
     
    7000 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #347934   02/10/2014

    Dungga_Pro
    Dungga_Pro
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2009
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1884
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 86 lần


    Về thực tế thì phải làm rõ rất nhiều dữ kiện để có thể xác định chính xác. Tuy nhiên, với nội dung bạn cung cấp, đây là bài tập nên việc giải quyết như sau:

    1. Hành vi của P cấu thành tội Cướp tài sản theo quy định tại điểm đ, Khoản 2, Điều 133 BLHS. Giải thích: Hành vi của P mặc dù chưa hoàn toàn chiếm đoạt được tài sản nhưng khi bị phát hiện, người bị hại bắt giữ thì P có hành vi dùng vũ lực và chiếm đoạt tài sản nên cấu thành tội cướp. Từ việc đánh G dẫn đến G bị thương tích là tình tiết định khung tăng nặng chứ không cấu thành tội phạm riêng.

    2. Nếu G chết thì vẫn không thay đổi tội danh, nhưng được xác định ở Khoản 4, Điều 133. Vì mục đích của P chỉ là hành hung để chiếm đoạt tài sản và tẩu thoát. Việc G chết là nằm ngoài ý muốn của P.

    3. Nếu chưa chiếm đoạt được tài sản thì không cấu thành tội Cướp tài sản mà trường hợp này cấu thành tội Cố ý gây thương tích theo Khoản 1, Điều 104 BLHS. Vì tài sản chưa bị chiếm đoạt nên không cấu thành tội này (vì đề bài không cho là P đã có tiền án, tiền sự). Hành vi của P là cố ý xô ngã G do đó P phải chịu trách nhiệm về hậu quả xảy ra.

     
    Báo quản trị |  
  • #354558   05/11/2014

    chihlu38
    chihlu38

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    ở câu 3 ạ, em biết là trộm, cướp đều có cấu thành vật chất nhưng ở thông tư 02 thì có ghi: "6. Khi áp đụng tình tiết "hành hung để tẩu thoát" (điểm đ khoản 2 Điều 136; điểm a khoản 2 Điều 137; điểm đ khoản 2 Điều 138 BLHS) cần chú ý:

    6.1. Phạm tội thuộc trường hợp "hành hung để tẩu thoát" là trường hợp mà người phạm tội chưa chiếm đoạt được tài sản hoặc đã chiếm đoạt được tài sản, nhưng bị phát hiện và bị bắt giữ hoặc bị bao vây bắt giữ thì đã có những hành vi chống trả lại người bắt giữ hoặc người bao vây bắt giữ như đánh, chém, bắn, xô ngã... nhằm tẩu thoát.

    vậy tsao k phải câu 3 là trộm cắp tài sản hành hung ddể tẩu thoát ạ

     

     
    Báo quản trị |  
  • #355105   07/11/2014

    Dungga_Pro
    Dungga_Pro
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2009
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1884
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 86 lần


    chihlu38 viết:

    ở câu 3 ạ, em biết là trộm, cướp đều có cấu thành vật chất nhưng ở thông tư 02 thì có ghi: "6. Khi áp đụng tình tiết "hành hung để tẩu thoát" (điểm đ khoản 2 Điều 136; điểm a khoản 2 Điều 137; điểm đ khoản 2 Điều 138 BLHS) cần chú ý:

    6.1. Phạm tội thuộc trường hợp "hành hung để tẩu thoát" là trường hợp mà người phạm tội chưa chiếm đoạt được tài sản hoặc đã chiếm đoạt được tài sản, nhưng bị phát hiện và bị bắt giữ hoặc bị bao vây bắt giữ thì đã có những hành vi chống trả lại người bắt giữ hoặc người bao vây bắt giữ như đánh, chém, bắn, xô ngã... nhằm tẩu thoát.

    vậy tsao k phải câu 3 là trộm cắp tài sản hành hung ddể tẩu thoát ạ

     

    Theo cách hiểu của tôi thì để bài ghi là "chưa lấy được túi tiền"  nên không định tội "Trộm cắp tài sản" được. Giả sử đề nêu rằng A đã lấy được túi tiền, đang trên đường tẩu thoát thì bị phát hiện và... thì định tội theo Khoản 2 Điều 138.

     
    Báo quản trị |  
  • #355237   08/11/2014

    chihlu38
    chihlu38

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tại sao lại ko thể định tội trộm cắp trong gđ chưa hoàn thành ạ, tại thông tư đó có ghi là chưa lấy đc hoặc đã lấy được tài sản ạ.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-