DanLuat 2015

Mọi người Góp ý giúp mình về vấn đề ngày sinh của minh

Chủ đề   RSS   
  • #318569 15/04/2014

    boyngheo11

    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Mọi người Góp ý giúp mình về vấn đề ngày sinh của minh

    Chào tất cả mọi người..

     

    Chuyện của mình là như vầy.... Tất cả hồ sơ từ  ( Giấy khai sinh, CMT, Bằng lái, Bằng tốt nghiệp ĐH, các chứng chỉ của mình ) Đểu thể hiện là ngày sinh  30/02/1989

     

    Nhưng thực tế. Tháng 2 không có 30 ngày. Vấn đề này do các cụ ngày xưa làm GKS đã làm sai tháng của mình đi..

     

    Từ trước đến giờ tất cả mọi giấy tờ của mình đều em xuôi và làm dk theo ngày 30/2 .

     

    Mình thiết nghĩ?? không biết có phải làm lại cái ngày sinh không. Vì mình sợ đấy là ngày không có thật thì sau này sợ sẽ liên quan đến nhiều vấn đề..

     

    Mọi người ai hiểu có thể cho mình ý kiến với?? ( Việc lam lại bây h thực sự rất khó khăn vì làm lại thì phải kéo theo làm lại rất nhiều giấy tờ )

     
    5790 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #318598   15/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1249 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Tốt nhất là bạn nên cải chính theo thủ tục dưới đây!

    Chào bạn!

    Tốt nhất là bạn nên cải chính theo thủ tục dưới đây!

    Khoản 2 điều 5 Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27 tháng 12 năm 2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch quy định giá trị pháp lý của giấy khai sinh như sau: “Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của mỗi cá nhân. Mọi hồ sơ, giấy tờ của cá nhân có nội dung ghi về họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh, giới tính, dân tộc, quốc tịch, quê quán, quan hệ cha mẹ, con, phải phù hợp với Giấy khai sinh của người đó”.

    Như vậy, với mỗi cá nhân giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc và mọi giấy tờ hồ sơ của cá nhân phải phù hợp với giấy khai sinh của cá nhân đó.

    Tại Điều 36 Nghị định 158 quy định phạm vi thay đổi, cải chính hộ tịch, xác định lại giới tính, xác định lại dân tộc, bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch trong đó có nội dung:

    “Cải chính những nội dung đã được đăng ký trong sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh, nhưng có sai sót trong khi đăng ký …”

    Theo đó, tại điểm g khoản 5 Mục II Thông tư 01/2008/TT-BTP ngày 02 tháng 6 năm 2008 hướng dẫn thực hiện một số quy định của Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27 tháng 12 năm 2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch quy định như sau:

    “Việc cải chính nội dung trong bản chính Giấy khai sinh, đặc biệt là cải chính ngày, tháng, năm sinh, chỉ được giải quyết đối với những trường hợp có đủ cơ sở để xác định rằng khi đăng ký khai sinh có sự sai sót do ghi chép của cán bộ Tư pháp hộ tịch hoặc do đương sự khai báo nhầm lẫn. Trường hợp yêu cầu cải chính nội dung trong bản chính Giấy khai sinh do đương sự cố tình sửa chữa sai sự thật đã đăng ký trước đây để hợp thức hóa hồ sơ, giấy tờ cá nhân hiện tại, thì không giải quyết”.

    Đối với trường hợp của bạn, do người nhà nhầm lẫn khi đi đăng ký khai sinh nên trong Giấy khai sinh là ngày 29/02/1983, nhưng trên thực tế năm 1983 lại không có ngày 29, thì theo quy định của pháp luật bạn sẽ được cải chính ngày tháng năm sinh trong bản chính Giấy khai sinh đó. Do đó, cơ quan có thẩm quyền cải chính ngày tháng năm sinh cho bạn là:

    “Ủy ban nhân dân cấp huyện, mà trong địa hạt của huyện đó đương sự đã đăng ký khai sinh trước đây, có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người từ đủ 14 tuổi trở lên và xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch cho mọi trường hợp, không phân biệt độ tuổi”.

    Sau khi bạn cải chính ngày tháng năm sinh xong thì bạn tiến hành thủ tục điều chỉnh nội dung trong sổ hộ tịch và các giấy tờ hộ tịch khác theo quy định tại Điều 39 của Nghị định 158/2005/NĐ-CP:

    “Khi cá nhân có yêu cầu điều chỉnh nội dung đã được đăng ký trong sổ hộ tịch và các giấy tờ hộ tịch khác, không phải Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh, thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi đã đăng ký hộ tịch căn cứ vào bản chính Giấy khai sinh để điều chỉnh những nội dung đó cho phù hợp với nội dung tương ứng trong bản chính Giấy khai sinh”

     

    Thân gửi!

    Thân gửi!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    boyngheo11 (15/04/2014)
  • #318601   15/04/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13533)
    Số điểm: 93306
    Cảm ơn: 3056
    Được cảm ơn 4691 lần
    SMod

    Theo tôi thì bạn đã trải quan 25 năm không xảy ra sự cố lớn gì, cho nên bạn không cần phải làm lại giấy tờ. Trường hợp nếu muốn làm lại thì liệu bạn có bằng chứng xác thực về ngày sinh của bạn là 28/02 hay 30/01 hay 30/03 hay không ?

    Về các thủ tục hành chính thì nếu ai đó nói rằng bạn phải thay đổi giấy tờ, bạn cứ mạnh dạn yêu cầu họ cho biết quy định pháp luật nào của việc yêu cầu này. Xét về giấy tờ thì bạn đang có ngày sinh 30/02, đã được pháp luật công nhận, cho nên bạn không bắt buộc phải đổi.

    Tôi cho rằng sẽ không có cty nào từ chối nhận bạn vào làm chỉ vì lý do trên giấy tờ bạn sinh ngày 30/02, cũng không có cô gái nào từ chối kết bạn với bạn chỉ vì lý do đó.

    Với giấy tờ hiện tại thì bạn chỉ có 2 rủi ro/bất tiện sau

    1. Bạn không thể tổ chức sinh nhật đúng ngày được :|

    2. Khi làm việc hoặc học tập, ngày sinh của bạn sẽ không thể nhập vào máy tính ở dạng dữ liệu ngày tháng vì không cách nào "ép" cho máy tính hiểu ngày 30/02 được.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    boyngheo11 (15/04/2014)
  • #318609   15/04/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


    Cái này nói đi nói lại cũng có cái khó ah, nhiều khi gặp mấy bác cán bộ khó khó, chẳng hạn như đi xin passport hay visa thì mấy bác ấy bắt bẻ làm gì có ngày 30/2 mà ghi ngày sinh đó, yêu cầu về sửa lại hết lúc đó là mệt ah.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    boyngheo11 (15/04/2014)
  • #318629   15/04/2014

    boyngheo11
    boyngheo11

    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn tất cả các Góp ý của các bạn.............

    Hiện tại mình chưa gặp khó khăn gì cho lắm.... Chỉ sợ trong tương lai sẽ có ...

     

    Nhưng thiết nghĩ. tất các giầy tờ của mình đã đều thông suốt theo ngày sinh là 30/2..

    Còn về vấn đề vấn đề nhập liệu. nếu được sự can thiệt của bên tin học thì có thể thêm vào được các bạn ak..

     

    Cám ơn tất cả mọi người nhiều nhé đã giúp mình giải tỏa được áp lực này..

     

    Cám ơn mọi người nhé

     
    Báo quản trị |  
  • #318630   15/04/2014

    boyngheo11
    boyngheo11

    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    ntdieu viết:

    Theo tôi thì bạn đã trải quan 25 năm không xảy ra sự cố lớn gì, cho nên bạn không cần phải làm lại giấy tờ. Trường hợp nếu muốn làm lại thì liệu bạn có bằng chứng xác thực về ngày sinh của bạn là 28/02 hay 30/01 hay 30/03 hay không ?

    Về các thủ tục hành chính thì nếu ai đó nói rằng bạn phải thay đổi giấy tờ, bạn cứ mạnh dạn yêu cầu họ cho biết quy định pháp luật nào của việc yêu cầu này. Xét về giấy tờ thì bạn đang có ngày sinh 30/02, đã được pháp luật công nhận, cho nên bạn không bắt buộc phải đổi.

    Tôi cho rằng sẽ không có cty nào từ chối nhận bạn vào làm chỉ vì lý do trên giấy tờ bạn sinh ngày 30/02, cũng không có cô gái nào từ chối kết bạn với bạn chỉ vì lý do đó.

    Với giấy tờ hiện tại thì bạn chỉ có 2 rủi ro/bất tiện sau

    1. Bạn không thể tổ chức sinh nhật đúng ngày được :|

    2. Khi làm việc hoặc học tập, ngày sinh của bạn sẽ không thể nhập vào máy tính ở dạng dữ liệu ngày tháng vì không cách nào "ép" cho máy tính hiểu ngày 30/02 được.

     

    Cám ơn anh , chị rất nhiều ạ..

     

    Cái em cần hỏi chính là các rủi ro, bất tiện...

    Vấn đề thứ nhất : em thường tổ chwucs SN vào ngày sinh chuẩn là 30/1

    Vấn đề thứ hai :  Vấn đề nhập liệu hoàn toàn có thể can thiệp được ạ.

    Cám ơn a/c nhiều

     
    Báo quản trị |  
  • #318661   15/04/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1897 lần


    Chào bạn boyngheo11.

    Tôi xin kễ một trường hợp mà tôi đã gặp phải để bạn tham khảo : Ngày xưa, xưa thật là xưa, ông nôi tôi làm khai sinh cho cha tôi và ghi ngày sinh là 31/9/ . . . ., không có gì xãy ra cho cả đến khi cha tôi mất và làm giấy khai tử vẫn được(vì viết tay).

    Sau này, nhiều năm sau tôi cần trích lục khai tử để làm thủ tục khai nhận thừa kế, cán bộ tư pháp phường không có cách nào đánh số ngày sinh của ba tôi được vì ngày 31/9 thì máy hiểu là đánh sai.

    Do quen biết nên tôi kêu họ cứ đánh ngày 30/9 cũng được. Tuy nhiên, khi khai nhận thì công chứng và địa phương đều gây khó vì các giấy tờ ghi trên giấy chứng nhận tài sản đều ghi là ngày 31/9.

    Cuối cùng tôi buộc phải làm thủ tục đính chính khai sinh cho cha tôi ( dù đã chết).

    Theo tôi : bạn nên đính chính lại vì sau này làm giấy đăng ký Kết Hôn mà trục trặc thì mất vợ như chơi đó.  

     

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 15/04/2014 07:35:08 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #320717   26/04/2014

    huongbui1210
    huongbui1210

    Sơ sinh

    Hà Giang, Việt Nam
    Tham gia:25/11/2013
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Mọi người Góp ý giúp mình về vấn đề ngày sinh của minh

    Theo quy định của Luật thì thời gian trong giấy khai sinh phải lấy theo Dương lịch. Như vậy không thể có ngày 30/2 được. Tuy nhiên trường hợp của bạn không phải là không gặp ở nước ta, do các bậc cha mẹ quen sử dụng theo âm lịch. 

    Trách nhiệm này không thuộc về bạn, vì cơ quan nhà nước là UBND cấp xã đã chứng thực cho ngày sinh đó, thì không có lý do gì nó bị từ chối trong việc giải quyết các thủ tục hành chính. Nhưng hiện nay có một số phần mềm quản lý hồ sơ không tồn tại ngày này, do đó không thể đăng nhập được trường hợp có ngày sinh như bạn. 

    Để đỡ phiền toán, theo tôi bạn nên cải chính lại ngày sinh của mình theo dương lịch. 

     
    Báo quản trị |  
  • #374223   14/03/2015

    thanh180864
    thanh180864

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mk k pít nhưng bạn cứ làm lại đi. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-