mọi người góp ý dùm

Chủ đề   RSS   
  • #177204 09/04/2012

    trandaian

    Male
    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    mọi người góp ý dùm

    ông bà cho bố tôi một mảnh vườn, bao nhiêu năm bố tôi đã đóng thuế đứng tên bố tôi. nay ông bà đã mất mà bác tôi bỏ nhà đi hongkong nhiều năm k nhận nhìn đến gia đình. nay bác trở về đòi đất đai nhà cửa bố tôi xây dựng .tự ý sang tên quyền quản lí đất đai sang mình mà không thông qua ý kiên bố tôi. vậy theo luật pháp vậy đúng hay sai? tôi xin cảm ơn!
     
    2979 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #177220   09/04/2012

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 200
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Thân chào bạn. thanhlaw.phamlhn xin được chia sẻ trường hợp của bạn như sau:
    Trước hết, cần làm rõ việc ông bà bạn tặng cho bố bạn quyền sử dụng đất có giấy tờ gì đề chứng minh không? Đất đó có nguốn gốc như thế nào?
    Tuy nhiên, căn cứ theo những thông tin bạn đã cung cấp thì việc bố bạn nộp thuế đầy đủ chưa thể là căn cứ duy nhất để xác định đất này thuộc quyền sử dụng của ai.
    Theo quy định tại Khoản 4, Điều 50 Luật Đất đai quy định 
    Biên lai nộp thuế nhà, đất được coi là một trong những giấy tờ có giá trị chứng minh thời điểm đất sử dụng ổn định theo quy định tại khoản 4, Điều 50. Thời điểm sử dụng ổn định đã được hướng dẫn Tại khoản Điều 3 Nghị định số 84/2007/NĐ-CP. Do đó, bạn cần kiểm tra lại các thông tin chi tiết hơn để được hỗ trợ.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
  • #177434   10/04/2012

    ls_TranNgan
    ls_TranNgan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2008
    Tổng số bài viết (90)
    Số điểm: 455
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


           Chào Bạn.
           Trường hợp của bạn, tôi có mấy ý như sau:
            Thứ nhất: Đây là tài sản của ông bà của bạn để lại, vì vậy về mặt pháp lý những người anh em của bố bạn (tức là cô, chú, bác của bạn) đều được hưởng một phần tài sản do ông bà bạn để lại ngoại trừ trường hợp trước khi mất ông bà của bạn có để lại di chúc hoặc tặng cho một người cụ thể nào đó. 
            Thứ hai: Bạn có nêu ông bà cho bố bạn mảnh vườn, việc cho tặng này đã thực hiện theo đúng quy định của pháp luật hay chưa hoặc cho nhưng chưa thực hiện theo đúng thủ tục quy định của pháp luật thì có chứng cứ để chứng minh hay không? Nếu chưa có một trong những yếu tố này và ông bà của bạn mất đi cũng không để lại di chúc thì đương nhiên khối tài sản này sẽ được chia cho những người thừa kế theo pháp luật.
            Thứ ba: Mặc dù bố bạn có công xây dựng nhà cửa, đóng thuế đứng tên bố bạn nhưng điều này không có nghĩa là bố bạn là chủ sở hữu duy nhất khối tài sản do ông bàn bạn để lại. Do vậy thì theo tôi bố bạn và các cô, chú, bác của bạn nên ngồi lại với nhau để giải quyết cho ổn thỏa, còn nếu các bên không thống nhất thì có thể nhờ các cơ quan chức năng can thiệp.
            Chúc mọi chuyện đến với gia đình bạn thật suôn sẻ.
            LS Trần Ngạn - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.
            ĐT: 0987.475.878    Email: luatsu_tranngan@yahoo.com
     
    Báo quản trị |  
  • #178057   12/04/2012

    trandaian
    trandaian

    Male
    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:09/04/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    nhưng theo tôi được biết việc chuyển số đỏ phải có 2 bên A B cùng đồng ý. nhưng đây k quan kiến kiến của bố tôi mà chính quyền cấp sổ đỏ cho họ là sai. 
     
    Báo quản trị |