Mọi người giúp em xác định Kê khai thuế GTGT theo tháng hay quý 2014?

Chủ đề   RSS   
  • #322273 09/05/2014

    buithanhlan88

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Mọi người giúp em xác định Kê khai thuế GTGT theo tháng hay quý 2014?

    Công ty em thành lập vào tháng 10/2012, và đến hết năm 2013 công ty kê khai thuế GTGT theo tháng. Sang năm 2014, 3 tháng 01, 02, 03 bên em vẫn đang làm báo cáo thuế GTGT theo tháng. Do được anh chị báo vụ thông tư mới là DN mới thành lập sau 12 tháng thì sẽ quyết định là khai theo tháng hay quý dựa và năm liền kề trước đó. Cty em năm 2013 doanh thu dưới 20tỷ, như vậy sẽ báo cáo theo quý. Mà hiện giờ 3 tháng đầu năm em lỡ làm tháng rồi, thì làm sao chuyển sang quý. Mà vấn đề em  lo lắng là lại có 2 hướng ngược nhau:

    1. Anh chị trong nghề kê khai thuế thì bảo là sang 2014 cty em sẽ chuyển sang kê khai theo quý, và kêu em làm báo cáo quý 1 gửi, đến tháng 6 làm tiếp quý 2. Nhưng liệu giờ em nộp báo quý 1 được chấp nhận thì có bị phạt nộp chậm ko?

    2. Em lên phòng tuyên truyền thuế cục Tân Bình thì họ bảo chu kỳ tính thuế là 3 năm. hết chu kỳ 3 năm rồi tính lại là quý hay tháng. 

    Giờ em đang rối lên, vì làm tháng cũng sai mà làm quý cũng sai. anh chị tư vấn giúp đỡ em với...

    Em xin cảm ơn nhiều!

     
    5099 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #322802   12/05/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Theo quy định tại Nghị định 83/2013/NĐ-CP như sau:

    Điều 11. Khai thuế giá trị gia tăng

    1. Khai thuế giá trị gia tăng (trừ khai thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu) quy định như sau:

    a) Khai theo tháng, trừ trường hợp khai theo quý, khai theo từng lần phát sinh và khai thuế theo phương pháp khoán;

    b) Khai theo quý áp dụng đối với người nộp thuế đáp ứng điều kiện có tổng doanh thu của hàng hóa, dịch vụ của năm trước liền kề từ 20 tỷ đồng trở xuống:

    Trường hợp người nộp thuế mới bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh, việc khai thuế giá trị gia tăng được thực hiện theo tháng. Sau khi sản xuất kinh doanh đủ 12 tháng thì từ năm dương lịch tiếp theo căn cứ theo mức doanh thu bán hàng hóa, dịch vụ của năm trước để thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo tháng hay theo quý;

    Việc khai theo quý được ổn định theo chu kỳ 3 năm dương lịch, chu kỳ khai theo quý đầu tiên được thực hiện ổn định từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành đến hết năm 2016;

    Người nộp thuế thuộc diện khai thuế theo quý muốn thực hiện khai thuế theo tháng thì gửi thông báo cho cơ quan thuế biết. Việc khai thuế theo tháng hay theo quý được ổn định trọn năm dương lịch.

    c) Khai theo từng lần phát sinh áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ do người nộp thuế kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai mà không thành lập đơn vị trực thuộc tại địa phương cấp tỉnh khác vi nơi đóng trụ sở chính (sau đây gọi là kinh doanh ngoại tỉnh); trường hợp việc khai thuế phát sinh nhiều lần trong một tháng thì người nộp thuế có thể đăng ký với cơ quan quản lý thuế để thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo tháng.

    Theo hướng dẫn tại Thông tư 156/2013/TT-BTC

     

    b.2) Thời kỳ khai thuế theo quý
    Việc thực hiện khai thuế theo quý hay theo tháng được ổn định trọn năm dương lịch và ổn định theo chu kỳ 3 năm. Riêng chu kỳ ổn định đầu tiên được xác định tính kể từ ngày 01/7/2013 đến hết ngày 31/12/2016.
     
    Trong chu kỳ khai thuế ổn định theo quý, nếu người nộp thuế tự phát hiện hoặc qua thanh tra, kiểm tra, cơ quan thuế kết luận doanh thu của năm trước liền kề của chu kỳ khai thuế ổn định này trên 20 tỷ đồng, người nộp thuế không đủ điều kiện để khai thuế giá trị gia tăng theo quý của chu kỳ ổn định đó thì từ năm tiếp theo của năm phát hiện cho đến hết chu kỳ ổn định, người nộp thuế phải thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo tháng. 
     
    Trong chu kỳ khai thuế ổn định theo tháng, nếu người nộp thuế tự phát hiện hoặc qua thanh tra, kiểm tra, cơ quan thuế kết luận doanh thu của năm trước liền kề của chu kỳ khai thuế ổn định này từ 20 tỷ đồng trở xuống, người nộp thuế đủ điều kiện để khai thuế giá trị gia tăng theo quý của chu kỳ ổn định đó thì người nộp thuế được lựa chọn hình thức khai thuế theo tháng hoặc quý từ năm tiếp theo của năm phát hiện cho đến hết chu kỳ ổn định.
     
    Bây giờ bạn hết thời hạn nộp tờ khai thuế của Quý I rồi nên đành khai thuế theo tháng hêt năm nay.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    buithanhlan88 (16/07/2014)
  • #322897   13/05/2014

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2744 lần


    buithanhlan88 viết:

    Công ty em thành lập vào tháng 10/2012, và đến hết năm 2013 công ty kê khai thuế GTGT theo tháng. Sang năm 2014, 3 tháng 01, 02, 03 bên em vẫn đang làm báo cáo thuế GTGT theo tháng. Do được anh chị báo vụ thông tư mới là DN mới thành lập sau 12 tháng thì sẽ quyết định là khai theo tháng hay quý dựa và năm liền kề trước đó. Cty em năm 2013 doanh thu dưới 20tỷ, như vậy sẽ báo cáo theo quý. Mà hiện giờ 3 tháng đầu năm em lỡ làm tháng rồi, thì làm sao chuyển sang quý. Mà vấn đề em  lo lắng là lại có 2 hướng ngược nhau:

    1. Anh chị trong nghề kê khai thuế thì bảo là sang 2014 cty em sẽ chuyển sang kê khai theo quý, và kêu em làm báo cáo quý 1 gửi, đến tháng 6 làm tiếp quý 2. Nhưng liệu giờ em nộp báo quý 1 được chấp nhận thì có bị phạt nộp chậm ko?

    2. Em lên phòng tuyên truyền thuế cục Tân Bình thì họ bảo chu kỳ tính thuế là 3 năm. hết chu kỳ 3 năm rồi tính lại là quý hay tháng. 

    Giờ em đang rối lên, vì làm tháng cũng sai mà làm quý cũng sai. anh chị tư vấn giúp đỡ em với...

    Em xin cảm ơn nhiều!

    Doanh Nghiệp tự phát hiện ra đơn vị thuộc TH được khai theo Quý nhưng trong năm đã chót khai theo Tháng thì thực hiện báo cáo theo Tháng cho đến hết năm 2014, sang 2015 chuyển sang khai theo Tháng hoặc Theo Quý tùy chọn (Căn cứ tại mục khai thuế GTGT của TT 156/2013/TT-BTC). Bạn không phải làm công văn, cũng ko bị xử phạt gì cả. Cứ thế mà thực hiện báo cáo nhé !

    b.2) Thời kỳ khai thuế theo quý
    Trong chu kỳ khai thuế ổn định theo tháng, nếu người nộp thuế tự phát hiện hoặc qua thanh tra, kiểm tra, cơ quan thuế kết luận doanh thu của năm trước liền kề của chu kỳ khai thuế ổn định này từ 20 tỷ đồng trở xuống, người nộp thuế đủ điều kiện để khai thuế giá trị gia tăng theo quý của chu kỳ ổn định đó thì người nộp thuế được lựa chọn hình thức khai thuế theo tháng hoặc quý từ năm tiếp theo của năm phát hiện cho đến hết chu kỳ ổn định.

     

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    buithanhlan88 (16/07/2014)