DanLuat 2015

mọi người giúp em tình huống này với

Chủ đề   RSS   
  • #256228 19/04/2013

    mọi người giúp em tình huống này với

     

    Ngày 1/4 ông hà- giám đốc công ty A thỏa thuận mua của công ty B một lô hàng gỗ trị giá 500 triệu, giao hàng trước ngày 20/7. Tiếp đó ngày 3/4 ông hà gởi bản đề nghị bán lô hàng nói trên cho doanh nghiệp C với giá 530 triệu, giao hàng một lần vào ngày 20/7. C chấp nhận toàn bộ. ngày  20/7 A nhận một phần lô hàng trị giá 300 triệu từ B và A đã giao cho C theo hợp đồng. C  nhận hàng nhưng không chịu thanh toán với lý do đưa ra là lô hàng có 50% bị ẩm mốc.A dự định khởi kiện C.

    -          Hỏi bên nào trong tình huống vi phạm hợp đồng?

    -          Tại thời điểm ngày 25/7, lô hàng trị giá 300 triệu nêu trên thuộc sở hữu của ai ?

    Em xin chân thành cảm ơn quý anh chị đã bỏ chút thời gian giúp em.

     
    2250 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #256248   19/04/2013

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 441 lần


    Chào bạn

    Theo quan điểm của tôi thì

    1/.Trước hết cần xác định xem hàng hóa kém chất lượng là do lỗi của bên nào? và từ thời điểm nào?

    Sau đó cần xác đinh xem HĐ giữa bên A và bên C có thỏa thuận gì về việc giao hàng kém chất lượng?.

    Nếu các bên không có thỏa thuận gì khác thì bên B có quyền tạm ngừng việc thanh toán cho tới khi bên A khắc phục xong lỗi hàng đó.

    2/.Muốn xác định xem thời điểm 20/7 hàng thuộc sở hữu của ai bạn phải xác định đúng thời điểm chuyển quyền sở hữu.Như đề bài nêu trên thì đến ngày 20/7 hàng đã thuộc quyền sở hữu của bên A nếu như bên B giao hàng đúng như HĐ.

    Thân ái

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
  • #258274   30/04/2013

    kajnodo92
    kajnodo92
    Top 100
    Male
    Lớp 12

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2011
    Tổng số bài viết (572)
    Số điểm: 18506
    Cảm ơn: 168
    Được cảm ơn 249 lần


    Nguồn buồn ko việc làm nên đi khai quật các chủ đề. 

    Muốn xác định thời điểm chuyền quyền sở hữu thì trước hết phải căn cứ vào hợp đồng, hợp đồng ko quy định thì sẽ căn cứ vào Luật. Điều 62 LTM có quy định về thời điểm này.

    Lưu ý vs bạn khoản 4 Điều 44 LTM: Bên bán không phải chịu trách nhiệm về những khiếm khuyết của hàng hoá mà bên mua hoặc đại diện của bên mua đã biết hoặc phải biết nhưng không thông báo cho bên bán trong thời hạn hợp lý sau khi kiểm tra hàng hoá.

    Thân

    Tư vấn pháp luật miễn phí - Đất đai - Thừa kế - Hôn nhân gia đình

    Đoàn Ngọc Khải - 0965354008 - khai.doanngoc@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-