DanLuat 2015

MỌi người giải đáp giúp em vấn đề chế độ thai sản đối với người chưa tham gia BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #204244 30/07/2012

    Hadinh2007

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2010
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 650
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    MỌi người giải đáp giúp em vấn đề chế độ thai sản đối với người chưa tham gia BHXH

    Em muốn hỏi Luật sư và mọi người vấn đề này giúp em! Trước hết em xin chân thành cám ơn Luật sư và mọi người đã dành thời gian trả lời câu hỏi này của em!

    Hiện tại em đang làm cho cty A nhưng đến nay vẫn chưa đóng BHXH. Hiện nay em đang mang bầu tháng thứ 3 (12 tuần 3 ngày). Em muốn làm thủ tục và đóng BHXH trong tháng 8/2012 này để hưởng chế độ thai sản .... Em có đọc 1 số thông tin liên quan đến BHXH bắt buộc quy định nếu đóng BHXH từ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quy định.  Ngày dự sinh của em rơi vào 5/2/2013 vậy em có đủ 6 tháng để được hưởng chế độ BHXH hay ko thưa Luật sư?

    Hy vọng sớm nhận được giải đáp của tất cả mọi người ạ!

     

    Đinh Trường Ngân Hà

     
    3074 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #204262   30/07/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

                 Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

               Hiện tại bạn đang làm việc tại Công ty theo Hợp đồng thử việc, giữa bạ và Công ty đã ký kết Hợp đồng lao động xác định thời hạn, hay Hợp đồng lao động không xác định thời hạn?

                Theo quy định của pháp luật lao động thì trong trường hợp người lao động và người chủ sử dụng lao động khi giao kết hợp đồng lao động và bạn làm việc tại công ty thì người sử dụng lao động phải tuân thủ các quy định về việc đóng bảo hiểm theo quy định của pháp luật bảo hiểm theo quy định cụ thể tại Điều 16 Luật bảo hiểm xã hội 2006

    Điều 18. Trách nhiệm của người sử dụng lao động

    1. Người sử dụng lao động có các trách nhiệm sau đây:
      a) Đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điều 92 và hằng tháng trích từ tiền lương, tiền công của người lao động theo quy định tại khoản 1 Mục 1 Điều 91 của Luật này để đóng cùng một lúc vào quỹ bảo hiểm xã hội;
      b) Bảo quản sổ bảo hiểm xã hội của người lao động trong thời gian người lao động làm việc;
      c) Trả sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động khi người đó không còn làm việc;
      d) Lập hồ sơ để người lao động được cấp sổ, đóng và hưởng bảo hiểm xã hội;
      đ) Trả trợ cấp bảo hiểm xã hội cho người lao động;
      e) Giới thiệu người lao động đi giám định mức suy giảm khả năng lao động tại Hội đồng Giám định y khoa theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 41, Điều 51 và điểm b khoản 1 Điều 55 của Luật này;
      g) Cung cấp tài liệu, thông tin liên quan theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;
      h) Cung cấp thông tin về việc đóng bảo hiểm xã hội của người lao động khi người lao động hoặc tổ chức công đoàn yêu cầu;
      i) Các trách nhiệm khác theo quy định của pháp luật.
    2. Ngoài việc thực hiện các quy định tại khoản 1 Điều này, hằng tháng người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều 102 và trích từ tiền lương, tiền công của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 102 của Luật này để đóng cùng một lúc vào quỹ bảo hiểm thất nghiệp.

               Như bạn trình bày ở trên trong trường hợp bạn mang thai thì công ty bạn phải tiến hành đóng bảo hiểm thai sản cho bạn theo quy định tại Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội:

                Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
      a) Lao động nữ mang thai;
      b) Lao động nữ sinh con;
      c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;
      d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.
    2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

             Căn cứ quy định viện dẫn trên thì việc hiện tại Công ty bạn chưa tiến hành việc đóng bảo hiểm xã hội cho bạn là vi phạm quy định trên, do vậy bạn yêu cầu công ty tiến hành các thủ tục đóng bảo hiểm cho bạn để bạn được hưởng những quyền lợi chính đáng mình được hưởng.

                

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    Hadinh2007 (01/08/2012) luathason (01/09/2012)
  • #204302   30/07/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3725 lần


    Chào bạn hadinh2007!

    Điều kiện cần biết để thảo luận cùng bạn trong trường hợp này là thời hạn hợp đồng lao động của bạn như bạn leanhthu đã nói ở trên.

    Nếu hợp đồng lao động của bạn đủ điều kiện để Công ty phải đóng BHXH, bạn khiếu nại với Giám đốc Cty để họ thực hiện nghĩa vụ của họ theo quy định của pháp luật.

    Nếu Cty vẫn không chịu đóng dẫn đến bạn không được hưởng chế độ thai sản; Công ty phải chịu hoàn toàn trách nhiệm với bạn (tự chi trả toàn bộ chế độ theo đúng quy định), đồng thời Cty cũng có thể bị xử phạt vi phạm hành chính do chậm đóng BHXH.

    Chúc bạn may mắn!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #204671   01/08/2012

    Hadinh2007
    Hadinh2007

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2010
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 650
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    Mình ký HĐLD 12 tháng bắt đầu từ tháng 6/201, nhưng do cty bận 1 số việc nên chưa đóng BHXH cho mình. Hiện tại mình đã mang thai 3 tháng, mình lên BHXH xin làm hồ sơ tham gia BHXH lần 2 (báo tăng) và nộp BHXH từ tháng 6/2012 (Sau này BHXH sẽ truy thu sau).  Ngày 31/7 mình có lên BHXH để nộp hồ sơ, bên đó đã nhận nhưng phải chờ 10 ngày nữa mới có kết quả.

    Mình nhận đc nhiều cách trả lời của nhiều người bạn làm Kế toán và BHXH. Họ bảo phải đóng trước khi có thai 6 tháng mới được hưởng chế độ thai sản. Vậy mình phải đóng đủ 12 tháng mới được hưởng chế độ????

    Nhưng mình đọc ở VB có quy định: Lao động nữ sinh con, đẫ đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh.

    Nếu như vậy thì mình chỉ cần đóng BHXH đủ 6 tháng trước khi sinh là vẫn hưởng chế độ thai sản bình thường đúng ko mọi người?

    Cập nhật bởi Hadinh2007 ngày 01/08/2012 09:32:59 SA

    Đinh Trường Ngân Hà

     
    Báo quản trị |  
  • #204677   01/08/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3725 lần


    Hadinh2007 viết:

    Nhưng mình đọc ở VB có quy định: Lao động nữ sinh con, đẫ đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh.

    Nếu như vậy thì mình chỉ cần đóng BHXH đủ 6 tháng trước khi sinh là vẫn hưởng chế độ thai sản bình thường đúng ko mọi người?

    Đúng như vậy đó bạn!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #204705   01/08/2012

    Hadinh2007
    Hadinh2007

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2010
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 650
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    Vấn đề ở đây là thời gian mình tham gia BHXH phải đủ 12 tháng và phải đóng đủ 6 tháng tiền BHXH mình mới được hưởng chế độ thai sản?

    Hay chỉ đóng đủ 6 tháng trước khi sinh thôi, ko cần phải đủ 12 tháng tham gia gì hết.

    Ví dụ: tôi đóng BHXH vào tháng 6/2012 và dự sinh 5/2/2013. Vậy là được 8 tháng là đủ thời gian hưởng chế độ thai sản?

    Hay là tôi phải đóng BHXH vào tháng 2/2011 đến khi sinh là đủ 12 tháng và trong 12 tháng đó tôi đóng từ 6 tháng trở lên tôi mới được hưởng chế độ thai sản.

    Đó là vấn đề mà khi sáng giờ tôi mãi đi tìm câu trả lời và nhận được trái chiều nhau. Mong mọi người ai có kinh nghiệm trong vấn đề này giải dùm tôi!

    Cám ơn Luật sư và mọi người nhiều!

     

    Đinh Trường Ngân Hà

     
    Báo quản trị |  
  • #204745   01/08/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Bạn thân mến, quy định của pháp luật là : tham gia BHX đủ 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh, nghĩa là không cần phải đủ 12 tháng đóng BHXH. Do bạn dự kiến sinh con vào đầu tháng 2/2013 cho nên bắt buộc bạn phải được tham gia BHXH cùng với công ty từ tháng 8/2012 mới kịp 6 tháng. Việc cần nhất của bạn hiện nay là dí bằng được công ty làm thủ tục tham gia BHXH cho bạn.

    Bạn cũng nên lưu ý rằng chỉ có tham gia BHXH bắt buộc mới được hưởng chế độ trợ cấp thai sản, nếu tham gia BHXH tự nguyện thì không có chế độ này.  BHXH bắt buộc nghĩa là tham gia BHXH cùng với công ty của bạn, bạn không cần và không thể tự mình tới cơ quan BHXH để làm thủ tục tham gia.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Hadinh2007 (01/08/2012)
  • #204747   01/08/2012

    Hadinh2007
    Hadinh2007

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2010
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 650
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    "bạn không cần và không thể tự mình tới cơ quan BHXH để làm thủ tục tham gia."

    Nghĩa là sao bạn? Cty mình hiện đăng ký BHXH cho sếp và cho mình, mình ko tới cơ quan BHXH để làm thủ tục tham gia thì ai sẽ đến, ko nhẽ sếp mình? Mình ko hiểu lắm, bạn giải thích rõ dùm mình nhé!

     

    Đinh Trường Ngân Hà

     
    Báo quản trị |  
  • #205759   07/08/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào bạn, nếu công ty bạn chỉ có bạn và sếp thì chắc là bạn phải tới cơ quan BHXH rồi.

    Bài viết ở trên của tôi ý muốn nói bạn không thể liên hệ cơ quan BHXH với tư cách cá nhân. Nếu bạn thay mặt công ty liên hệ BHXH thì tất nhiên là được rồi.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-