DanLuat 2015

mọi người cho em hỏi:

Chủ đề   RSS   
  • #352391 26/10/2014

    Lan2007

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2014
    Tổng số bài viết (46)
    Số điểm: 839
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 18 lần


    mọi người cho em hỏi:

    A kiện B đòi B trả 115 triệu và số lãi phát sinh kể từ ngày 16/9/2005 đến ngày xét sử vụ án.

    ngày 3/3/2006 TA chấp nhận yêu cầu của A và buộc B phải trả số tiền là 121.727.000 đồng. 

    cho e hỏi là: cách tính lãi của Tòa Án? sao B lại phải trả số tiền như vậy ạ?

    NGUYỄN THỊ HƯƠNG - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: 043.212.3044 - E: m5.vietkimlaw@gmail.com

    01658.243.874

    Ad: Tầng 5, SHB Building, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    1937 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #352458   27/10/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào bạn

    Bạn có thể xem Điều 305 và Điều 474 Bộ luật dân sự 2005 và có thể tự giải đáp. Lãi suất cơ bản do Ngân hàng nhà nước công bố từng năm nhé!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #352619   27/10/2014

    Lan2007
    Lan2007

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2014
    Tổng số bài viết (46)
    Số điểm: 839
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 18 lần


    vậy trong khoảng thời gian từ phiên xét xử sơ thẩm đến xét xử phúc thẩm có tính vào thời gian tính lãi ko?

    NGUYỄN THỊ HƯƠNG - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: 043.212.3044 - E: m5.vietkimlaw@gmail.com

    01658.243.874

    Ad: Tầng 5, SHB Building, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #352689   28/10/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1894 lần


    Lan2007 viết:

    vậy trong khoảng thời gian từ phiên xét xử sơ thẩm đến xét xử phúc thẩm có tính vào thời gian tính lãi ko?

    Chào bạn.

    Vụ án dân sự hì phải căn cứ vào hồ sơ mà cụ thể là yêu cầu khởi kiện của nguyên đơn để xem xét giải quyết.

    Nguyên tắc là giải quyết tranh chấp dân sự phải tôn trọng tự nguyện, thoả thuận giữa các bên.Nếu nguyên đơn yêu cầu tính như thế nào thì toà án sẽ xem xét tính hợp pháp của yêu cầu để giải quyết.

    Ví dụ như câu hỏi của bạn: tính lãi trong thời gian xét xử hoặc từ trước đó là có lợi cho nguyên đơn nhưng nguyên đơn chỉ yêu cầu tính lãi từ khi bản án có hiệu lực đến khi thi hành xong bản án thì toà án phải chấp nhận.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-