Mỗi lần đóng phí bảo hiểm nhân thọ có được xuất hóa đơn VAT?

Chủ đề   RSS   
  • #572196 10/06/2021

    vankhanhnhu
    Top 500
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2020
    Tổng số bài viết (315)
    Số điểm: 4185
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 407 lần


    Mỗi lần đóng phí bảo hiểm nhân thọ có được xuất hóa đơn VAT?

    Đóng phí bảo hiểm nhân thọ có được xuất hóa đơn VAT

    Đóng phí bảo hiểm nhân thọ có được xuất hóa đơn VAT - Minh họa

    Tôi có mua hợp đồng bảo hiểm nhân thọ của Công ty A. Hàng năm tôi đóng phí bảo hiểm theo hợp đồng đã ký. Mỗi lần tôi đóng chỉ nhận được phiếu thu.

    Vậy, theo quy định của pháp luật thì những lần đóng này công ty A có phải xuất hóa đơn VAT cho tôi không?

     
    208 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn vankhanhnhu vì bài viết hữu ích
    admin (11/06/2021) ThanhLongLS (10/06/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #572197   10/06/2021

    hiesutran159
    hiesutran159
    Top 150
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (472)
    Số điểm: 5735
    Cảm ơn: 28
    Được cảm ơn 571 lần


     

    vankhanhnhu viết:

     

    Tôi có mua hợp đồng bảo hiểm nhân thọ của Công ty A. Hàng năm tôi đóng phí bảo hiểm theo hợp đồng đã ký. Mỗi lần tôi đóng chỉ nhận được phiếu thu.

    Vậy, theo quy định của pháp luật thì những lần đóng này công ty A có phải xuất hóa đơn VAT cho tôi không?

     

     

    Chào bạn, về vấn đề này, mình xin có ý kiến như sau:

    Khoản 1 Điều 1 Luật Thuế giá trị gia tăng sửa đổi 2013 có quy định về đối tượng không chịu thuế Giá trị gia tăng như sau:

    “7. Bảo hiểm nhân thọ, bảo hiểm sức khỏe, bảo hiểm người học, các dịch vụ bảo hiểm khác liên quan đến con người; bảo hiểm vật nuôi, bảo hiểm cây trồng, các dịch vụ bảo hiểm nông nghiệp khác; bảo hiểm tàu, trang thiết bị và các dụng cụ cần thiết khác phục vụ trực tiếp đánh bắt thủy sản; tái bảo hiểm.”.

    - Điều 3 Thông tư 39/2014/TT-BTC hướng dẫn về hóa đơn (có hiệu lực thi hành đến ngày 30/6/2022) có quy định về loại và hình thức hóa đơn như sau:

    “1. Hóa đơn là chứng từ do người bán lập, ghi nhận thông tin bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ theo quy định của pháp luật.

    2. Các loại hóa đơn:

    a) Hóa đơn giá trị gia tăng (mẫu số 3.1 Phụ lục 3 và mẫu số 5.1 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này) là loại hóa đơn dành cho các tổ chức khai, tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ trong các hoạt động sau:

    - Bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ trong nội địa;

    - Hoạt động vận tải quốc tế;

    - Xuất vào khu phi thuế quan và các trường hợp được coi như xuất khẩu;

    - Xuất khẩu hàng hóa, cung ứng dịch vụ ra nước ngoài.

    c) Hóa đơn khác gồm: tem; vé; thẻ; phiếu thu tiền bảo hiểm…”.

    Như vậy, có thể khẳng định bảo hiểm nhân thọ thuộc đối tượng không chịu thuế Giá trị gia tăng. Phiếu thu tiền bảo hiểm là một hình thức hóa đơn nên Công ty bảo hiểm không bắt buộc phải xuất hóa đơn Giá trị gia tăng đối với tiền phí bảo hiểm.

     

    Cập nhật bởi hiesutran159 ngày 10/06/2021 11:09:58 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hiesutran159 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/06/2021)