DanLuat 2015

Mới có Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, chưa có Giấy chứng nhận đầu tư, có được ký hợp đồng với đối tác?

Chủ đề   RSS   
  • #156448 20/12/2011

    xinhtraihocgioi

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2011
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 715
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 6 lần


    Mới có Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, chưa có Giấy chứng nhận đầu tư, có được ký hợp đồng với đối tác?

    Kính gửi các luật sư và bạn đọc,

    Tôi có một tình huống như sau: Công ty W (doanh nghiệp nước ngoài) mua lại phần vốn góp của của một thành viên trong công ty A, một công ty TNHH hai thành viên đều là Việt Nam (do đó công ty A nay đã trở thành công ty có vốn đầu tư nước ngoài). Công ty A đã làm thủ tục thay đổi thành viên và được cấp giấy Chứng nhận đăng ký doanh nghiệp ngày 1/12/2011. Nay công ty A phải làm thêm thủ tục cấp Giấy chứng nhận đầu tư (do là doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài). Công ty A đã nộp hồ sơ, Sở KH ĐT hẹn ngày 15/02/2012 sẽ có kết quả về việc cấp Giấy chứng nhận đầu tư (chưa biết có cấp cho không hay kêu thiếu, phải bổ sung).

    Vậy xin hỏi trong thời gian từ nay tới ngày được cấp Giấy chứng nhận đầu tư, công ty A có quyền ký kết các hợp đồng kinh tế, hay phải chờ đến sau ngày được cấp Giấy chứng nhận đầu tư. Cá nhân tôi nghĩ rằng từ trước công ty A vẫn hoạt động bình thường thì chắc tiếp tục hoạt động, ký kết hợp đồng không vấn đề gì.

    Nhưng công ty A vẫn hơi run vì sợ cơ quan nhà nước tuýt còi vì chưa có Giấy chứng nhận đầu tư đã hoạt động (các hợp đồng kinh tế dự định ký đều là do đối tác nước ngoài, công ty W kiếm về được dựa trên quan hệ sẵn có). Không biết có điều khoản nào của
    luật quy định doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài có Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp là đủ rồi không.

    Mong nhận được sự góp ý của các luật sư và bạn đọc. 

     
    6556 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #156486   20/12/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 77623
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3726 lần


    Chào xinhtraihocgioi!
    Nó nằm ở chổ ni:

    #0000ff;">Điều 14. Hợp đồng trước đăng ký kinh doanh

    1. Thành viên, cổ đông sáng lập hoặc người đại diện theo uỷ quyền được ký các loại hợp đồng phục vụ cho việc thành lập và hoạt động của doanh nghiệp trước khi đăng ký kinh doanh.

    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #156633   21/12/2011

    xinhtraihocgioi
    xinhtraihocgioi

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2011
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 715
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 6 lần


    Không phải chỗ ni bạn Chính ạ, vì đang nói ký các hợp đồng bình thường chứ không phải hợp đồng trước khi có đăng ký kinh doanh. Công ty A có đăng ký kinh doanh (sửa đổi) rồi mà. 
     
    Báo quản trị |  
  • #156638   21/12/2011

    nguyenhung1974
    nguyenhung1974

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2010
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 620
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần


    Nhân tiện cho mình hỏi, công ty mình đang làm thủ tục thành lập doanh nghiệp (cty Cổ phần), khoảng ngày 5/1/2012 mới có giấy phép ĐKKD, nhưng trong tháng 12/2011, mình đã tìm được đối tác để ký Hợp đồng và mình dự định ngày 5/1/2012 sẽ đàm phán để ký Hợp đồng và trong Hợp đồng ghi: Hợp đồng có hiệu lực từ ngày 1/1/2012.
    Xin hỏi Luật sư và các anh chị, Hợp đồng như vậy có giá trị pháp luật không?
    Xin chân thành cảm ơn.
     
    Báo quản trị |  
  • #156659   21/12/2011

    xinhtraihocgioi
    xinhtraihocgioi

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2011
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 715
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 6 lần


    Đề là hiệu lực từ ngày ký cho lành anh ạ, nếu vì lý do gì đó mà anh muốn có hiệu lực về trước thì theo tôi anh nên làm thêm cái Phụ lục hợp đồng nói rõ về việc vì sao lại muốn hiệu lực về trước. Chẳng may sau này Hợp đồng vô hiệu thì nó vô hiệu cái Phụ lục thôi còn bản thân cái Hợp đồng không sao. 

    Ý kiến cá nhân thôi, tôi không phải luật sư nên không rõ.
     
    Báo quản trị |  
  • #156678   21/12/2011

    nguyenhung1974
    nguyenhung1974

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2010
    Tổng số bài viết (36)
    Số điểm: 620
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần


    xinhtraihocgioi viết:
    Đề là hiệu lực từ ngày ký cho lành anh ạ, nếu vì lý do gì đó mà anh muốn có hiệu lực về trước thì theo tôi anh nên làm thêm cái Phụ lục hợp đồng nói rõ về việc vì sao lại muốn hiệu lực về trước. Chẳng may sau này Hợp đồng vô hiệu thì nó vô hiệu cái Phụ lục thôi còn bản thân cái Hợp đồng không sao. 

    Ý kiến cá nhân thôi, tôi không phải luật sư nên không rõ.

    Cảm ơn bạn xinhtraihocgioi, vì công việc của mình là làm dịch vụ nên nó phát sinh hàng ngày (ngày 2/1 bắt đầu làm rồi) nên mình muốn ghi hiệu lực như vậy. Như bạn nói để cho nó lành, mình sẽ cố gắng hoàn thành thủ tục xin giấy phép ĐKKD trong tháng 12/2011 này vậy.
    Anh chị nào có cao kiến khác xin tư vấn giúp.
    Trân trọng.
     
    Báo quản trị |  
  • #156685   21/12/2011

    emvannhungayxua
    emvannhungayxua
    Top 500


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/10/2009
    Tổng số bài viết (147)
    Số điểm: 2235
    Cảm ơn: 40
    Được cảm ơn 60 lần


    nguyenhung1974 viết:
    Nhân tiện cho mình hỏi, công ty mình đang làm thủ tục thành lập doanh nghiệp (cty Cổ phần), khoảng ngày 5/1/2012 mới có giấy phép ĐKKD, nhưng trong tháng 12/2011, mình đã tìm được đối tác để ký Hợp đồng và mình dự định ngày 5/1/2012 sẽ đàm phán để ký Hợp đồng và trong Hợp đồng ghi: Hợp đồng có hiệu lực từ ngày 1/1/2012.
    Xin hỏi Luật sư và các anh chị, Hợp đồng như vậy có giá trị pháp luật không?
    Xin chân thành cảm ơn.

          Chào anh nguyenhung1974!
    Công ty anh chưa có giấy chứng nhận ĐKKD thì làm sao có tư cách pháp nhân mà ký hợp đồng được. Nếu muốn HĐ có hiệu lực từ ngày 1/1/2011 thì anh nên làm thủ tục cấp sớm ĐKKD, cái này làm cũng không khó lắm đâu.

    ĐT: 0972765126

    Gmail: phuongdunglaw@gmail.com

    Yahoo: aotrangsantruong_1011

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn emvannhungayxua vì bài viết hữu ích
    hiyatuongda (21/12/2011)
  • #156664   21/12/2011

    hiyatuongda
    hiyatuongda
    Top 75
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2010
    Tổng số bài viết (689)
    Số điểm: 13646
    Cảm ơn: 605
    Được cảm ơn 534 lần


    Chào bạn xinhtraihocgioi.

    Về trường hợp của bạn, Hiya xin có ý kiến như sau:

    Bước 1: Khi đã có hợp đồng chuyển nhượng phần vốn góp đã hoàn tất, công ty tiến hành đăng ký thay đổi thành viên. Việc đăng ký này và được cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp là đã chứng nhận tư cách của TV nước ngoài trong công ty.

    Bước 2: Phòng đầu tư nước ngoài  thuộc Sở Kế hoạch - Đầu tư xem xét việc góp vốn này có cần phải xin giấy chứng nhận đầu tư hay không?

    Bởi lẽ, không phải việc góp vốn/ nhận chuyển nhượng nào của nhà đầu tư nước ngoài đều buộc phải xin giấy chứng nhận đầu tư (Ví dụ: Vốn nhận chuyển nhượng lớn, hoặc thuộc cam kết WTO,..phải xin giấy chứng nhận đầu tư).

    Do đó, việc ký kết hợp đồng kinh tế sau khi kết thúc Bước 1 là hợp lý, công ty đã có đủ tư cách nói chung, thành viên nước ngoài cũng có tư cách thành viên nói riêng tại thời điểm này. Hợp đồng đã ký kết đúng thẩm quyền giữa tổ chức có đủ tư cách ký kết => Không vô hiệu, không vi phạm.

    Việc xem xét xin cấp giấy chứng nhận đầu tư chỉ là để tránh rắc rối về sau: Chẳng hạn,như khi công ty bổ sung ngành nghề khác, cơ quan đăng ký đổi hỏi phải có giấy chứng nhận đầu tư lúc này xin thì hơi khó khăn.

    Nếu, bên đối tác sợ như vậy. Bạn có thể thêm điều khoản bổ sung như: HĐ sẽ chấm dứt nếu Bên A vì không được cấp giấy chứng nhận đầu tư ảnh hưởng đến HĐ. Hoặc sẽ có phụ lục sửa đổi hợp đồng khi không/ được cấp giấy chứng nhận đầu tư.

    Thân,

    Clear Thinking!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hiyatuongda vì bài viết hữu ích
    xinhtraihocgioi (21/12/2011) lawpro (07/06/2014)

0 Thành viên đang online
-