MỞ TRUNG TÂM DẠY THÊM TƯ NHÂN

Chủ đề   RSS   
  • #269043 13/06/2013

    phuongls1dnn

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    MỞ TRUNG TÂM DẠY THÊM TƯ NHÂN

    Tôi xin hỏi: Mẹ tôi là giáo viên đã nghỉ hưu 2 năm, giảng dạy môn Hóa, trình độ Cao đẳng sư phạm. Mẹ tôi muốn mở một trung tâm bồi dưỡng văn hóa cho học sinh tiểu học (tuyển giáo viên tiểu học về dạy). Vậy trình độ của mẹ tôi có được đứng ra đăng ký xin giấy phép mở trung tâm được không?

    Cập nhật bởi phuongls1dnn ngày 13/06/2013 05:51:50 CH
     
    12865 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #269315   15/06/2013

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Điều kiện, hồ sơ, trình tự, thủ tục mở trung tâm bồi dưỡng văn hóa bạn liên hệ với Sở giáo dục để được hướng dẫn cụ thể.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #269422   15/06/2013

    hoada921
    hoada921

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (78)
    Số điểm: 641
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 44 lần


    Theo quy định hiện hành (Điều 77 Luật giáo dục 2005, sửa đổi 2009; Điều 8, Điều 9 Quy chế về dạy thêm, học thêm ban hành kèm theo Thông tư số 17/2012/TT-BGDDT ngày 16/5/2012), mẹ bạn đủ trình độ để mở trung tâm bồi dưỡng văn hóa. Bạn có thể tham khảo 1 số quy định cụ thể như sau:

    "Điều 9. Yêu cầu đối với người tổ chức hoạt động dạy thêm, học thêm - Quy chế về dạy thêm, học thêm

    1. Có trình độ được đào tạo tối thiểu tương ứng với giáo viên dạy thêm theo quy định tại khoản 1, điều 8 quy định này.

    [Điều 8. Yêu cầu đối với người dạy thêm - Quy chế về dạy thêm, học thêm

    1. Đạt trình độ chuẩn được đào tạo đối với từng cấp học theo quy định của Luật Giáo dục....

    Điều 77. Trình độ chuẩn được đào tạo của nhà giáo - Luật Giáo dục

    1. Trình độ chuẩn được đào tạo của nhà giáo được quy định như sau:

    a) Có bằng tốt nghiệp trung cấp sư phạm đối với giáo viên mầm non, giáo viên tiểu học;...]

    2. Có đủ sức khỏe.

    3. Không trong thời gian bị kỉ luật, bị truy cứu trách nhiệm hình sự, chấp hành án phạt tù, cải tạo không giam giữ, quản chế, bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn hoặc đưa vào cơ sở chữa bệnh, cơ sở giáo dục; không bị kỷ luật với hình thức buộc thôi việc."

    Đặc biệt, mẹ bạn cần lưu ý về phạm vi dạy thêm đối với học sinh tiểu học như sau:

    "Điều 4. Các trường hợp không được dạy thêm - Quy chế về dạy thêm, học thêm

    2. Không dạy thêm đối với học sinh tiểu học, trừ các trường hợp: bồi dưỡng về nghệ thuật, thể dục thể thao, rèn luyện kỹ năng sống."

    Bên cạnh đó, mẹ bạn với tư cách là người đứng ra mở Trung tâm bồi dưỡng văn hóa cần có những cam kết cụ thể; Trung tâm được mở cần đáp ứng các điều kiện về cơ sở vật chất, địa điểm tổ chức dạy học... (tham khảo thêm Điều 6, 10 Quy chế về dạy thêm, học thêm);

    Liên quan đến hồ sơ, thủ tục cấp giấy phép mở Trung tâm, bạn có thể tham khảo các Điều 11 - Thẩm quyền cấp giấy phép, Khoản 2 Điều 12 - Hồ sơ cấp giấy phép đối với dạy thêm, học thêm ngoài nhà trường, Điều 13 - Trình tự, thủ tục cấp giấy phép... Quy chế về dạy thêm, học thêm.

    Quy chế về dạy thêm, học thêm được ban hành kèm theo Thông tư số 17/2012/TT-BGDDT ngày 16/5/2012, do các điều luật tham khảo khá nhiều nên mình không tiện trích dẫn ở đây, bạn hãy tìm đọc Thông tư này để có cái nhìn toàn vẹn về các quy định của Quy chế nhé.

    --

    Best Regard.

     

    “Tôi không có sự thông minh đặc biệt nào, tôi chỉ tò mò một cách đam mê.”

    _Albert Einstein_

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869