DanLuat 2015

Mở rộng kinh doanh hộ cá thể

Chủ đề   RSS   
  • #71200 01/12/2010

    hoangvan89

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mở rộng kinh doanh hộ cá thể

    Gia đình tôi có một cơ sở kinh doanh do mẹ tôi đứng tên làm chủ. Giờ tôi đã trưởng thành muốn mở thêm một cửa hàng nữa cùng kinh doanh mặt hàng nhưng khác địa điểm, nhưng cơ quan thuế không cấp giấy phép, buộc tôi phải tách hộ khẩu. Tôi vẫn độc thân thì không thể tách hộ. Vậy chẳng lẽ những thành viên còn lại trong gia đình không được phép kinh doanh khi nhà đã đăng kí một hộ kinh doanh.

     
    7439 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #71267   02/12/2010

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1275)
    Số điểm: 7278
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 276 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Việc cấp phép kinh doanh là do phòng Kinh tế của UBND cấp huyện. Khi bạn có giấy phép kinh doanh rồi mới làm thủ tục cấp mã số thuế. Khi làm thủ tục kinh doanh bạn làm với tư cách là cá nhân.

    Chúc bạn thành công.

    LS HOAN

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #71325   02/12/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5294)
    Số điểm: 50714
    Cảm ơn: 1840
    Được cảm ơn 3500 lần
    ContentAdministrators
    SMod


    Câu trả lời của LS HOAN chẳng ăn nhập gì với câu hỏi cả.

    @
    hoangvan89

    Cơ quan thuế không cho phép bạn sử dụng giấy phép hộ kinh doanh của gia đình bạn để mở thêm cửa hàng kinh doanh tại địa điểm khác là đúng. Vì theo quy định tại Điều 49
    Nghị định số43/2010/NĐ-CP thì hộ kinh doanh chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm.

    Trường hợp của bạn buộc phải tách hộ khẩu và đăng ký hộ kinh doanh mới đứng tên bạn.


    Theo quy định ại các Điều 12, 13 Luật cư trú và Điều 4 Nghị định số56/2010/NĐ-CP thì bạn hoàn toàn có quyền có nơi cư trú, chỗ ở khác với bố mẹ của bạn. Và chỗ ở hợp pháp của bạn có thể không thộc sở hữu của bạn mà có thể là của người khác hoặc cơ quan, tổ chức cho bạn thuê, mượn, ở nhờ.

    Nếu bạn có hợp đồng cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ nhà ở, nhà khác của cơ quan, tổ chức hoặc của cá nhân (trường hợp hợp đồng cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ nhà ở, nhà khác của cá nhân phải được công chứng hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp xã) thì bạn có quyền tách hộ khẩu và đăng ký tạm trú hoặc thường trú theo quy định tại các Điều 24, 26, 27, 30 Luật cư trú và Điều 5 Nghị định56/2010/NĐ-CP. Lúc đó bạn có đủ tư cách chủ thể để đăng ký hộ kinh doanh.
    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 12/05/2013 11:30:26 CH bỏ lỗi in đậm

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #71150   01/12/2010

    hoangvan89
    hoangvan89

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Muon mo rong kinh doanh ho ca the

    Gia dinh toi co mot cua hang kinh doanh do Me toi dung ten. Gio toi la con muon mo mot cua hang khac buon ban cung mat hang o khu vuc khac. Nhung co quan thue yeu cau toi tach ho moi duoc dung ten co so kinh doanh do. Toi da du 18 tuoi nhung chua ket hon. Vay toi phai lam sao moi duoc dang ky kinh doanh ho ca the?
     
    Báo quản trị |  
  • #71466   03/12/2010

    lsbuicongthanh
    lsbuicongthanh
    Top 75
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2009
    Tổng số bài viết (619)
    Số điểm: 4004
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 165 lần




    Chào bạn,

    Bạn đã đủ 18 và nếu đầy đủ năng lực hành vi để chịu trách nhiệm trước pháp luật thì bạn có quyền thành lập hộ kinh doanh để buôn bán các mặt hàng như mẹ của bạn tuy nhiên, vì hộ kinh doanh chỉ được kinh doanh tại một địa điểm đã đăng ký nên bạn muốn buôn bán các mặt hàng đó tại một địa điểm khác thì buộc phải đăng ký hộ kinh doanh khác với hộ của mẹ bạn. Trong trường hợp này bạn nên liên hệ với UBND quận, huyện nơi bạn có hộ khẩu thường trú hoặc nơi bạn dự định đặt cửa hàng kinh doanh để xin biểu mẫu và nộp đơn đăng ký kinh doanh.

    Chúc bạn thành công.

    Thân chào bạn.
     
    Báo quản trị |  
  • #258534   02/05/2013

    truongho
    truongho

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2012
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


     

    BachThanhDC viết:

     

    Câu trả lời của LS HOAN chẳng ăn nhập gì với câu hỏi cả.

    @
    hoangvan89

    Cơ quan thuế không cho phép bạn sử dụng giấy phép hộ kinh doanh của gia đình bạn để mở thêm cửa hàng kinh doanh tại địa điểm khác là đúng. Vì theo quy định tại Điều 49
    Nghị định số43/2010/NĐ-CP thì hộ kinh doanh chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm.

    Trường hợp của bạn buộc phải tách hộ khẩu và đăng ký hộ kinh doanh mới đứng tên bạn.


    Theo quy định ại các Điều 12, 13 Luật cư trú và Điều 4 Nghị định số56/2010/NĐ-CP thì bạn hoàn toàn có quyền có nơi cư trú, chỗ ở khác với bố mẹ của bạn. Và chỗ ở hợp pháp của bạn có thể không thộc sở hữu của bạn mà có thể là của người khác hoặc cơ quan, tổ chức cho bạn thuê, mượn, ở nhờ.

    Nếu bạn có hợp đồng cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ nhà ở, nhà khác của cơ quan, tổ chức hoặc của cá nhân (trường hợp hợp đồng cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ nhà ở, nhà khác của cá nhân phải được công chứng hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp xã) thì bạn có quyền tách hộ khẩu và đăng ký tạm trú hoặc thường trú theo quy định tại các Điều 24, 26, 27, 30 Luật cư trú và Điều 5 Nghị định56/2010/NĐ-CP. Lúc đó bạn có đủ tư cách chủ thể để đăng ký hộ kinh doanh.

     

     

    Xin Ls và các bạn giải đáp cho tôi vấn đề này:

    Hiện nay tôi đang có một cơ sở kinh doanh dưới hình thức là hộ kinh doanh được đăng ký năm 2005 nay tôi muốn chuyển hộ kinh doanh này thành mô hình doanh nghiệp thì có được không? Hiện nay, hộ kinh doanh của tôi vấn hoạch toán thuế theo hình thức khấu trừ, nhưng hiện nay Cán bộ thuế yêu cầu muốn tiếp tục hạch toán khấu trừ thì buộc phải chuyển thành mô hình doanh nghiệp. Nhưng tôi tìm hiều thì không có cơ chế nào để chuyển từ hộ kinh doanh thanh doanh nghiệp cả.

    Nhờ các bác chỉ giúp cho

    Xin cảm ơn nhiều

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 12/05/2013 11:31:04 CH bỏ in đậm lỗi
     
    Báo quản trị |  
  • #260407   10/05/2013

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 200
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 1795
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 145 lần


     

    BachThanhDC viết:

     

    Câu trả lời của LS HOAN chẳng ăn nhập gì với câu hỏi cả.

    @
    hoangvan89

    Cơ quan thuế không cho phép bạn sử dụng giấy phép hộ kinh doanh của gia đình bạn để mở thêm cửa hàng kinh doanh tại địa điểm khác là đúng. Vì theo quy định tại Điều 49
    Nghị định số43/2010/NĐ-CP thì hộ kinh doanh chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm.

    Trường hợp của bạn buộc phải tách hộ khẩu và đăng ký hộ kinh doanh mới đứng tên bạn.


    Theo quy định ại các Điều 12, 13 Luật cư trú và Điều 4 Nghị định số56/2010/NĐ-CP thì bạn hoàn toàn có quyền có nơi cư trú, chỗ ở khác với bố mẹ của bạn. Và chỗ ở hợp pháp của bạn có thể không thộc sở hữu của bạn mà có thể là của người khác hoặc cơ quan, tổ chức cho bạn thuê, mượn, ở nhờ.

    Nếu bạn có hợp đồng cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ nhà ở, nhà khác của cơ quan, tổ chức hoặc của cá nhân (trường hợp hợp đồng cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ nhà ở, nhà khác của cá nhân phải được công chứng hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp xã) thì bạn có quyền tách hộ khẩu và đăng ký tạm trú hoặc thường trú theo quy định tại các Điều 24, 26, 27, 30 Luật cư trú và Điều 5 Nghị định56/2010/NĐ-CP. Lúc đó bạn có đủ tư cách chủ thể để đăng ký hộ kinh doanh.

     

     

    Chào bạn, mình không đồng ý với bạn bởi vì trong trường hợp này phải chia thành hai trường hợp như sau:

    - Trường hợp thứ nhất: nếu như mẹ bạn đó thành lập hộ kinh doanh với tư cách là chủ hộ đại diện cho hộ gia đình nhà bạn ấy thành lập hộ kinh doanh, thì trong trường hợp này bạn đó không thể thành lập hộ kinh doanh nữa.

    - Trường hợp thứ hai: mẹ bạn đó thành lập hộ kinh doanh với tư cách cá nhân thì bạn ấy hoàn toàn có quyền thành lập hộ kinh doanh mới do bạn đó đứng tên.

    Và theo quy định hiện nay khi thành lập doanh nghiệp hay hộ kinh doanh thì không cần phải có hợp đồng thuê mượn nhà...

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 12/05/2013 11:31:44 CH bỏ lỗi in đậm

    Nguyễn Bá Hưng - Trợ Lý Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 / 0909 165 806 - Email: Nguyenhung2015@gmail.com

    CÔNG TY LUẬT TNHH SÀI GÒN VIỆT LUẬT

    151 Nguyễn Cư Trinh, Quận 1, Tp HCM

    TK: 106815828 - VPBank - CN HCM

     
    Báo quản trị |  
  • #260408   10/05/2013

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 200
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 1795
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 145 lần


    hoangvan89 viết:

    Gia đình tôi có một cơ sở kinh doanh do mẹ tôi đứng tên làm chủ. Giờ tôi đã trưởng thành muốn mở thêm một cửa hàng nữa cùng kinh doanh mặt hàng nhưng khác địa điểm, nhưng cơ quan thuế không cấp giấy phép, buộc tôi phải tách hộ khẩu. Tôi vẫn độc thân thì không thể tách hộ. Vậy chẳng lẽ những thành viên còn lại trong gia đình không được phép kinh doanh khi nhà đã đăng kí một hộ kinh doanh.

     

    Chào bạn, Trong trường hợp này phải chia thành hai trường hợp như sau:

    - Trường hợp thứ nhất: nếu như mẹ bạn thành lập hộ kinh doanh với tư cách là chủ hộ đại diện cho hộ gia đình nhà bạn  thành lập hộ kinh doanh, thì trong trường hợp này bạn không thể thành lập hộ kinh doanh nữa.

    - Trường hợp thứ hai: mẹ bạn thành lập hộ kinh doanh với tư cách cá nhân thì bạn hoàn toàn có quyền thành lập hộ kinh doanh mới do bạn đứng tên.

     

    Nguyễn Bá Hưng - Trợ Lý Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 / 0909 165 806 - Email: Nguyenhung2015@gmail.com

    CÔNG TY LUẬT TNHH SÀI GÒN VIỆT LUẬT

    151 Nguyễn Cư Trinh, Quận 1, Tp HCM

    TK: 106815828 - VPBank - CN HCM

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-