Mở nha khoa sẽ phải chịu những loại thuế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #543371 10/04/2020

    toan95

    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:10/04/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Mở nha khoa sẽ phải chịu những loại thuế nào?

    Chào luật sư! em có ý định mở nha khoa. Em muốn biết mình sẽ phải chịu những loại thuế nào ạ?

     
    484 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toan95 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544633   29/04/2020

    toan95 viết:

    Chào luật sư! em có ý định mở nha khoa. Em muốn biết mình sẽ phải chịu những loại thuế nào ạ?

    Về cơ bản thì khi tiến hành hoạt động kinh doanh thì phải chịu 2 loại thuế là thuế thu nhập doanh nghiệp và thuế giá trị gia tăng. Ngoài ra bạn còn cần nộp lệ phí trước bạ và khấu trừ nộp thuế thu nhập cá nhân cho người lao động. Cụ thể như sau:

    1. Về thuế TNCN: bạn xem quy định tại Thông tư 78/2014/TT-BTC và nội dung sửa đổi tại Thông tư 96/2015/TT-BTC. Thuế suất thuế TNDN hiện nay là 20%.

    2. Về thuế GTGT: bạn xem quy định tại Thông tư 219/2013/TT-BTC và nội dung sửa đổi tương ứng. Cụ thể khoản 9 Điều 4 được sửa đổi bởi Thông tư 130/2016/TT-BTC như sau:

    Điều 4. Đối tượng không chịu thuế GTGT

    ...

    9. Dịch vụ y tế, dịch vụ thú y, bao gồm dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh, phòng bệnh cho người và vật nuôi, dịch vụ sinh đẻ có kế hoạch, dịch vụ điều dưỡng sức khoẻ, phục hồi chức năng cho người bệnh, dịch vụ chăm sóc người cao tuổi, người khuyết tật; vận chuyển người bệnh, dịch vụ cho thuê phòng bệnh, giường bệnh của các cơ sở y tế; xét nghiệm, chiếu, chụp, máu và chế phẩm máu dùng cho người bệnh.

    ...”.

    Theo đó, bạn đăng ký kinh donh phòng khám nha khoa, là dịch vụ y tế thì sẽ không phải chịu thuế GTGT.

    3. Lệ phí môn bài: được quy định tại Nghị định 139/2016/NĐ-CP và sửa đổi tại Nghị định 22/2020/NĐ-CP. Nếu mới ra kinh doanh năm đầu tiên thì sẽ được miễn lệ phí môn bài.

    4. Về thuế thu nhập cá nhân: bạn xem tại Thông tư 111/2013/TT-BTC và nội dung sửa đổi tại Thông tư 92/2015/TT-BTC. Theo đó khi trả thu nhập cho người lao động thì bạn có trách nhiệm phải khấu trừ thuế theo quy định, tùy trường hợp mà sẽ khấu trừ theo biểu thuế lũy tiến từng phần hoặc khấu trừ 10%. Bạn lưu ý thêm là trường hợp người lao động chỉ có duy nhất thu nhập thuộc diện khấu trừ 10% thì có thể hướng dẫn họ làm cam kết 02 để tạm thời không phải thực hiện việc khấu trừ.

     

     
    Báo quản trị |