DanLuat 2015

Mở cửa hàng quần áo thì mức đóng thuế là bao nhiêu?

Chủ đề   RSS   
  • #343332 09/09/2014

    tranngochau89

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mở cửa hàng quần áo thì mức đóng thuế là bao nhiêu?

    Mọi người giúp em với

     

    Em chuẩn bị mở shop quần áo, quy mô nhỏ, nhưng em chưa hiểu và biết cách thức nộp thuế như thế nào?

    Tiện thể em cũng muốn hỏi làm giấy phép kinh doanh có khó và phức tạp không và thủ tục như thế nào?

     

    Em cảm ơn

     
    7114 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #345994   22/09/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2738)
    Số điểm: 28770
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1052 lần


    Trường hợp này thì bạn có thể đăng ký kinh doanh theo hình thức cá nhân hoặc hộ gia đình kinh doanh theo thủ tục tại Nghị định 43/2010/NĐ-CP

    Còn về mức thuế thì khi đăng ký tại Chi cục thuế sẽ ấn định mức thuế khoán cho bạn.

    1/ Về thuế Giá trị gia tăng:
    Theo quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều 8 Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ, xác định số thuế giá trị gia tăng phải nộp tính theo phương pháp trực tiếp trên giá trị gia tăng bằng tỷ lệ % nhân với doanh thu; tỷ lệ % để tính thuế gia trị gia tăng trên doanh thu được quy định theo từng hoạt động như sau:
    -        Phân phối, cung cấp hàng hóa: 1%
    -        Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 5%;
         - Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hóa, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 3%;
    - Hoạt động kinh doanh khác: 2%
    Đối với hộ, cá nhân kinh doanh có mức doanh thu của hàng hóa, dịch vụ hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống thì thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT theo quy định tại Khoản 12, Điều 3 Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ.
     2/ Về thuế Thu nhập cá nhân:
    Theo quy định tại Điều 8 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính thì xác định thu nhập chịu thuế đối với cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán cụ thể như sau:
    Thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế = Doanh thu khoán trong kỳ tính thuế × Tỷ lệ thu nhập chịu thuế ấn định
    Tỷ lệ thu nhập chịu thuế ấn định tính trên doanh thu áp dụng đối với cá nhân kinh doanh chưa thực hiện đúng pháp luật về kế toán, hoá đơn, chứng từ; cá nhân kinh doanh lưu động và cá nhân không kinh doanh như sau:
    -        Phân phối, cung cấp hàng hoá: 7%
    -        Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 30%
    -        Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hoá, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 15%
    -        Hoạt động kinh doanh khác: 12%
    Đối với cá nhân kinh doanh nhiều ngành nghề thì áp dụng theo tỷ lệ của hoạt động kinh doanh chính. Trường hợp cá nhân thực tế kinh doanh nhiều ngành nghề và không xác định được ngành nghề kinh doanh chính thì áp dụng theo tỷ lệ của “Hoạt động kinh doanh khác”.
     
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-