DanLuat 2015

Mở cửa hàng buôn bán nhỏ

Chủ đề   RSS   
  • #429007 24/06/2016

    minh_ng2000

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Mở cửa hàng buôn bán nhỏ

    Em chào các Luật Sư !

    E xin Luật sư tư vấn giúp e vấn đề mở 1 của hàng nhỏ

    Hiện tại e đang có dự định mở 1 của hàng nhỏ để buốn bác các sản phẩm từ thái, do gia đình gần biên giới nên e có thể qua biên giới mua các loại hàng hóa như mỹ phẩm, đồ gia dụng ... của Thái

    Luật sư tư vấn giúp e là e có cần phải làm hồ sơ hay đóng các loại thế, và cần những gì để đúng thủ tục ạ

    Nếu như sau nay e muốn mở rộng quy mô ra thì cần những gì để hợp thức hóa các công việc ạ

    em cảm ơn Luật sư

     

     
    2390 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #431232   19/07/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1078 lần


    Bạn tham khảo những thủ tục mà hộ gia đình kinh doanh phải thực hiện tại Khi nào cá nhân, hộ gia đình phải đăng ký kinh doanh?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    minh_ng2000 (20/03/2018)
  • #487527   20/03/2018

    minh_ng2000
    minh_ng2000

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    TRUTH viết:

    Bạn tham khảo những thủ tục mà hộ gia đình kinh doanh phải thực hiện tại Khi nào cá nhân, hộ gia đình phải đăng ký kinh doanh?

    vậy thì khi e mua hàng từ nước ngoài về e có thể vận chuyển đến nơi khác trong cùng tỉnh thành thì có cần hđ hay không ạ, 

     

    Nếu e đăng ký hộ kinh doanh thì e mua hàng từ bên nước khác về có cần đóng thuế không và hđ chứng từ như thế nào mà là hợp pháp ạ

     

    em cảm ơn !

     
    Báo quản trị |  
  • #431356   20/07/2016

    chenn
    chenn

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2016
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn.

    Dựa trên những gì bạn đã nêu ở câu hỏi mình đưa ra vài ý kiến để bạn tham khảo rõ hơn:

    Ở đây theo như dữ liệu bạn đưa ra ở câu hỏi thì có thể có 2 trường hợp (vì bạn không nói rõ sẽ kinh doanh 1 mình hay cả gia đình bạn).

    - Trường hợp 1: Cá nhân hoạt động thương mại

    Nếu cá nhân bạn hoạt động buôn bán mà không sử dụng lao động thì sẽ thuộc trường hợp cá nhân hoạt động thương mại.

    Theo nghị định 39/2007/NĐ-CP – Nghị định về hoạt động thương mại một cách độc lập thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh. Trong Khoản 1 Điều 5 quy định:

    1. Cá nhân hoạt động thương mại được phép kinh doanh các loại hàng hóa, dịch vụ theo quy định của pháp luật, trừ các loại hàng hóa, dịch vụ sau đây:

    a) Hàng hóa, dịch vụ thuộc Danh mục hàng hóa, dịch vụ cấm kinh doanh theo quy định của pháp luật;

    b) Hàng lậu, hàng giả, hàng không rõ xuất xứ, hàng quá thời hạn sử dụng, hàng không bảo đảm điều kiện vệ sinh an toàn thực phẩm theo quy định của pháp luật; hàng không bảo đảm chất lượng, bao gồm hàng mất phẩm chất, hàng kém chất lượng, hàng nhiễm độc và động, thực vật bị dịch bệnh;

    c) Hàng hóa, dịch vụ thuộc Danh mục hàng hóa, dịch vụ hạn chế kinh doanh theo quy định của pháp luật.”

    Mặt khác, trong Điều 2 của nghị định trên có quy định về đối tượng áp dụng của nghị định: “....Cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không thuộc đối tượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật về đăng ký kinh doanh (sau đây gọi tắt là cá nhân hoạt động thương mại)....”

    Như vậy, đối với trường hợp của cá nhân bạn hoạt động thương mại thì không thuộc đối tượng phải đăng ký kinh doanh.

    - Trường hợp 2: Hộ kinh doanh

    Hộ kinh doanh được quy định trong Điều 66 Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp.

    Về hồ sơ, thủ tục đăng ký hộ kinh doanh được quy định tại khoản 1 Điều 71 Nghị định này. Hồ sơ cần như sau:

    1. Cá nhân, nhóm cá nhân hoặc người đại diện hộ gia đình gửi Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh đến cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đặt địa điểm kinh doanh. Nội dung Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh gồm:

    a) Tên hộ kinh doanh, địa chỉ địa điểm kinh doanh; số điện thoại, số fax, thư điện tử (nếu có);

    b) Ngành, nghề kinh doanh;

    c) Số vốn kinh doanh;

    d) Số lao động;

    đ) Họ, tên, chữ ký, địa chỉ nơi cư trú, số và ngày cấp Thẻ căn cước công dân hoặc Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu còn hiệu lực của các cá nhân thành lập hộ kinh doanh đối với hộ kinh doanh do nhóm cá nhân thành lập, của cá nhân đối với hộ kinh doanh do cá nhân thành lập hoặc đại diện hộ gia đình đối với trường hợp hộ kinh doanh do hộ gia đình thành lập.

    Kèm theo Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh phải có bản sao hợp lệ Thẻ căn cước công dân hoặc Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu còn hiệu lực của các cá nhân tham gia hộ kinh doanh hoặc người đại diện hộ gia đình và bản sao hợp lệ biên bản họp nhóm cá nhân về việc thành lập hộ kinh doanh đối với trường hợp hộ kinh doanh do một nhóm cá nhân thành lập.

    Bạn có thể tìm hiểu thêm vè cách nguyên tắc, đặt tên, ngành nghề .... của hộ kinh doanh trong Chương VIII của Nghị định 78/2015/NĐ-CP quy định về đăng ký họ kinh doanh.

    Lưu ý: Hộ kinh doanh chỉ được sử dụng không quá 10 lao động. Như vậy nếu như bạn muốn mở rộng quy mô hoạt động kinh doanh thì bạn phải chuyển đổi thành loại hình doanh nghiệp khác.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chenn vì bài viết hữu ích
    minh_ng2000 (20/03/2018)
  • #488220   29/03/2018

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 150
    Male
    Lớp 5

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (394)
    Số điểm: 7230
    Cảm ơn: 168
    Được cảm ơn 152 lần


     

    minh_ng2000 viết:

     

    vậy thì khi e mua hàng từ nước ngoài về e có thể vận chuyển đến nơi khác trong cùng tỉnh thành thì có cần hđ hay không ạ, 

    Nếu e đăng ký hộ kinh doanh thì e mua hàng từ bên nước khác về có cần đóng thuế không và hđ chứng từ như thế nào mà là hợp pháp ạ

    em cảm ơn !

     

     

    Một vài thông tin trao đổi với bạn:
    1/ Về chứng từ khi vận chuyển hàng hóa nhập khẩu trong nội địa Việt Nam: 
     
    2/ Bạn đăng ký hộ kinh doanh, khi mua hàng từ nước khác về tất nhiên vẫn phải đảm bảo nghĩa vụ thuế GTGT và TNCN theo quy định. Chứng từ hợp pháp theo quy định bạn vui lòng tham khảo Thông tư 38/2015/TT-BTC để nắm sơ qua về thủ tục xuất nhập khẩu nhé.
    Cập nhật bởi TruongMinhToan ngày 29/03/2018 04:42:58 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TruongMinhToan vì bài viết hữu ích
    minh_ng2000 (31/03/2018)

0 Thành viên đang online
-