Mở cửa hàng bán hàng online có phải đăng kí không?

Chủ đề   RSS   
  • #416093 19/02/2016

    cuong_ykhoa

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/02/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mở cửa hàng bán hàng online có phải đăng kí không?

    Cháo các luật sư! Anh Chị cho hỏi: Vợ mình mở bán quần áo online có phải đăng kí giáy phép kinh doanh không? Nếu có thì thủ tục như thế nào? Va đăng kí ở cơ quan nào?
    Chân thành cảm ơn!

    Đào tạo Trung cấp Y, Trung Cấp Dược hệ chính quy. Liên thông cao đẳng Dược toàn quốc

     
    4636 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #419972   28/03/2016

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3080)
    Số điểm: 68071
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4218 lần


    Chào bạn , trong trường hợp mở bán quần áo online với tự cách là cá nhân thì bạn không phải đăng ký kinh doanh, nhưng bạn phải làm thủ tục thông báo với Bộ Công thương.

    Bạn có thể xem chi tiết hướng dẫn Thủ tục đăng ký kinh doanh online.

     
    Báo quản trị |  
  • #420921   07/04/2016

    daohoadt
    daohoadt

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2014
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Bạn bán hàng online thì phải có website bán hàng, và web đó bạn cần đăng ký với bộ công thương, việc đăng ký này hoàn toàn không mất phí.

    Công ty TNHH Luật Trí Tâm | Website: http://luattritam.com.vn/ chuyên tư vấn thành lập công ty | thủ tục thành lập công ty|hợp pháp hóa lãnh sự nhanh chóng tại Hà Nội

    Hotline: 0964-988.999 hoặc 0963.702.289

    Email: info@luattritam.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #422716   25/04/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 115 lần


    chào bạn:

    : Nếu bạn bán hàng online trên Fb hoặc các trang mạng xã hội khác thì không cần đăng kí kinh doanh.

    Nếu bạn đăng kí website để thực hiện việc bán hàng thì theo Thông tư số 47/2014/TT-BCT quy định về quản lý website thương mại điện tử, các mạng xã hội có một trong các hình thức hoạt động sau sẽ phải tiến hành thủ tục đăng ký với Bộ Công Thương dưới hình thức sàn giao dịch thương mại điện tử, bao gồm: (a) website cho phép người tham gia được mở các gian hàng trên đó để trưng bày, giới thiệu hàng hóa hoặc dịch vụ; (b) website cho phép người tham gia được lập các website nhánh để trưng bày, giới thiệu hàng hóa hoặc dịch vụ; (c) website có chuyên mục mua bán, trên đó cho phép người tham gia đăng tin mua bán hàng hóa và dịch vụ.

    Khi đó, bạn thiết lập 1 gian hàng để tiến hành bán hàng trên các mạng xã hội thì phải tuân thủ quy định tại Điều 37, Nghị định số 52/2013/NĐ-CP có quy định về trách nhiệm của người bán trên sàn giao dịch TMĐT, cụ thể:

    - Cung cấp đầy đủ và chính xác thông tin như tên, địa chỉ, số điện thoại của người bán, mã số thuế cá nhân (nếu có)… cho chủ sàn giao dịch TMĐT khi đăng ký sử dụng dịch vụ.

    - Cung cấp đầy đủ thông tin về hàng hóa, dịch vụ theo quy định khi bán hàng hóa.

    - Đảm bảo tính chính xác, trung thực về thông tin của hàng hóa, dịch vụ cung cấp hàng hóa trên sàn giao dịch TMĐT.

    - Tuân thủ quy định của pháp luật về thanh toán, quảng cáo, khuyến mãi, bảo vệ quyền sở hữu trí tuệ, bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng và các quy định của pháp luật có liên quan khác khi bán hàng hóa hoặc cung ứng dịch vụ trên sàn giao dịch TMĐT.

    - Thực hiện các quy định tại Mục 2 Chương II của Nghị định số 52/2013/NĐ-CP khi ứng dụng chức năng đặt hàng trực tuyến trên sàn giao dịch TMĐT.

    - Cung cấp tình hình kinh doanh của mình khi có yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phục vụ hoạt động thống kê TMĐT.

    - Thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thuế theo quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: