DanLuat 2015

Mở công ty thiết kế web, phần mềm và kinh doanh dịch vụ.

Chủ đề   RSS   
  • #313526 12/03/2014

    Ngoxuanthanh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Mở công ty thiết kế web, phần mềm và kinh doanh dịch vụ.

    Xin chào Anh/Chị tư vấn.

     Mình muốn được tư vấn các vấn đề sau, Mình muốn mở trước tiên là một trang bán hàng dạn như (Bán thẻ game, thẻ các nhà mạng, các loại thẻ trực tuyến khác tích hợp thanh toán online) trang này cũng là 1 sản phẩm của công ty mình muốn mở đó là thiết kế web, phần mềm, ứng dụng di động.

    Mình muốn là công ty TNHH 1 thành viên hoặc có thể là CP nếu có người muốn tham gia. 

    Vậy điều kiện về trụ sở giao dịch của công ty có khó khăn không. Ví dụ như mình thuê 1 căn nhà tập thể (có cho đăng ký không ?). Hay thuê nhà riêng thì có cần điều kiện gì nữa không ?

    Hoặc nếu mình chỉ mở 1 trang web như trên thì có cần đăng ký thương mại điện tử hay luật khác không? hay bắt buộc phải mở công ty mới được.

     

    Chúc Anh/Chị sức khỏe tốt !

     
    5741 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #313536   12/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23893
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1247 lần
    Lawyer

    Chào bạn, vấn đề của bạn tôi xin trả lời như sau:

    Hoạt động thương mại điện tử là việc tiến hành một phần hoặc toàn bộ quy trình của hoạt động thương mại bằng phương tiện điện tử có kết nối với mạng Internet, mạng viễn thông di động hoặc các mạng mở khác.

    Website thương mại điện tử (dưới đây gọi tắt là website) là trang thông tin điện tử được thiết lập để phục vụ một phần hoặc toàn bộ quy trình của hoạt động mua bán hàng hóa hay cung ứng dịch vụ, từ trưng bày giới thiệu hàng hóa, dịch vụ đến giao kết hợp đồng, cung ứng dịch vụ, thanh toán và dịch vụ sau bán hàng.

    Bạn muốn mở một trang bán hàng dạo như (Bán thẻ game, thẻ các nhà mạng, các loại thẻ trực tuyến khác tích hợp thanh toán online tức là đang cần thiết lập một website thương mại điện tử.

           Quy định cụ thể tại Nghị định 52/2013 về Thương mại điện tử:

    Điều 52. Điều kiện thiết lập website thương mại điện tử bán hàng

    Các thương nhân, tổ chức, cá nhân được thiết lập website thương mại điện tử bán hàng nếu đáp ứng các điều kiện sau:

    1. Là thương nhân, tổ chức có chức năng, nhiệm vụ phù hợp hoặc cá nhân đã được cấp mã số thuế cá nhân.

    2. Có website với tên miền hợp lệ và tuân thủ các quy định về quản lý thông tin trên Internet.

    3. Đã thông báo với Bộ Công Thương về việc thiết lập website thương mại điện tử bán hàng theo quy định tại Điều 53 Nghị định này.

    Như vậy theo quy định này, để có thể thiết lập website thương mại điện tử, bạn có thể thành lập công ty hoặc không. Nếu thành lập công ty, cần đăng ký ngành thương mại điện. Trong hệ thống mã ngành kinh tế Việt Nam theo Quyết định 10/2007/QĐ-TTg và Quyết định 337/QĐ-BKH chưa có ngành Thương mại điện tử mà được quy định cụ thể tại NĐ 52/2013.

    Nếu thành lập công ty, bạn có thể lựa chọn một trong các loại hình doanh nghiệp phù hợp khả năng và điều kiện của bạn.

    Về điều kiện trụ sở mà bạn hỏi:

    Luật Doanh nghiệp, Nghị định 43/2010/NĐ-CP, Thông tư số 14/2010/TT-BKH ngày 4/6/2010 không có quy định nào cấm đặt trụ sở doanh nghiệp tại nhà tập thể, nhà chung cư.

    Tuy nhiên trên thực tế khi giải quyết hồ sơ trên phòng ĐKKD, việc đăng ký trụ sở là nhà tập thể hay nhà chung cư sẽ không chấp nhận. Việc quản lý, sử dụng nhà chung cư được thực hiện theo quy định của Luật Nhà ở, Nghị định số 71/2010/NĐ-CP, Thông tư 16/2010/TT-BXD và Quy chế về quản lý sử dụng nhà chung cư ban hành kèm theo Quyết định số 08/2008/QĐ-BXD ngày 28/5/2008 của Bộ Xây dựng. Theo đó, Các lý do để đưa ra đề xuất không cấp đăng ký kinh doanh mới cho doanh nghiệp khi sử dụng nhà chung cư làm trụ sở là: Theo quy định tại khoản 1, Điều 70, Luật Nhà ở, thì các căn hộ chung cư chỉ sử dụng để ở, không sử dụng vào mục đích khác. Do vậy, bạn nên thuê nhà cá nhân hoặc tòa nhà văn phòng làm trụ sở sẽ không có vướng mắc gì.

     

    Nếu không thành lập công ty, để thiết lập website bạn phải có mã số thuế cá nhân được cơ quan thuế cấp.

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    Ngoxuanthanh (13/03/2014)
  • #313673   13/03/2014

    Ngoxuanthanh
    Ngoxuanthanh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn luật sư về câu trả lời chi tiết. E xin hỏi thêm, Mã số thuế cá nhân ở trên có phải là Thuế thu nhập cá nhân. Thủ tục xin có phức tạp và khó khăn gì không ạ ?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-