Mở công ty môi giới tinh trùng người nước ngoài cho người hiếm muộn và người có nhu cầu

Chủ đề   RSS   
  • #499017 08/08/2018

    tienthanh7996

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:08/08/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Mở công ty môi giới tinh trùng người nước ngoài cho người hiếm muộn và người có nhu cầu

    Em muốn mở một cty môi giới cho người nước ngoài muốn bán hoặc hiến tặng tinh trùng cho những cặp vk ck hiếm muộn tại VN vậy cho em hỏi việc này có vi phạm bộ luật nào của nhà nước không ạ?

     
    2963 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #499029   08/08/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1922)
    Số điểm: 11094
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1228 lần
    Lawyer

    Trước hết cần khẳng định hành vi mua bán tinh trùng không phải là tội phạm được Bộ luật Hình sự quy định. Do đó, không thể xử lý hình sự đối với hành vi mua bán tinh trùng một cách độc lập. 

    Tuy nhiên, pháp luật nghiêm cấm mua bán tinh trùng dưới mọi hình thức. Một người chỉ được hiến, tặng tinh trùng một lần trong đời. Với việc mua bán tinh trùng tràn lan và hỗn loạn ngoài đời sẽ để lại nhiều hệ lụy khôn lường.

    Trên thực tế, bên cạnh hiến tinh trùng nhân đạo ra, nhiều người lại xem đó là cách kiếm tiền dễ dàng nên việc buôn bán tinh trùng diễn ra khắp nơi, rao bán nhiều trên các trang mạng.

    Điều kiện hiến tinh trùng được quy định tại điều 6 Luật hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người và hiến, lấy xác năm 2006:

    Điều 6. Quyền hiến, nhận tinh trùng, noãn, phôi trong thụ tinh nhân tạo

    1. Nam từ đủ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ đủ mười tám tuổi trở lên, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ có quyền hiến, nhận tinh trùng, noãn, phôi trong thụ tinh nhân tạo theo quy định của pháp luật.

    2. Việc hiến, nhận tinh trùng, noãn, phôi trong thụ tinh nhân tạo được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

    Do đó, căn cứ theo điều 33 Nghị định số 176/2013/NĐ-CP Nghị định Quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế

    Điều 33. Vi phạm quy định về sinh con theo phương pháp hỗ trợ sinh sản

    2. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Thực hiện cho, nhận noãn; cho, nhận tinh trùng; cho, nhận phôi khi không được phép theo quy định của pháp luật;.....

    4. Hình thức xử phạt bổ sung:

    Đình chỉ hoạt động trong thời hạn từ 06 tháng đến 12 tháng đối với hành vi quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều này.

    Vì vậy, việc bạn muốn mở một công ty môi giới cho người nước ngoài muốn bán hoặc hiến tặng tinh trùng cho những cặp chồng hiếm muộn tại Việt Nam là rất khó khi có hành vi mua bán nêu trên.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.