DanLuat 2015

Mình muốn hỏi về phí sử dụng đường bộ đối với xe máy tại hà nội!

Chủ đề   RSS   
  • #376599 29/03/2015

    Mình muốn hỏi về phí sử dụng đường bộ đối với xe máy tại hà nội!

    Xinh chào các  Luận sư!

    tôi hiện đang thuê nhà và sinh sống tại huyện Phú Xuyên, Hà nội. tôi có mua 1 xe máy và nhờ đứa cháu có hộ khẩu tại phú xuyên đăng kí biến kiểm soát tại hà nội. hiện tại tôi và gia đình vẫn sử dụng xe này tại  hà nội. nhưng cho đến nay tôi chưa thấy ai đến hỏi thu phí đường bộ với xe của tôi. vì thế hiện tại  tôi chưa nộp phí sử dụng đường bộ đối với xe của tôi.

    vậy các luật sư cho tôi hỏi hiện tại luật phải nộp phí sử dụng dường bộ đối với xe máy có áp dụng tại hà nội và các tỉnh khác không ạ? liệu tôi sử dụng xe  của tôi đi tới các địa phương khác  thì có bị CSGT phạt vì không có biên lai nộp phí đường bộ không ạ? xin chân thành cảm ơn!

     
    2438 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #377239   02/04/2015

    harylupl
    harylupl
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2015
    Tổng số bài viết (411)
    Số điểm: 2497
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 78 lần


    Hà Nội đã có quy định thu phí sử dụng đường bộ từ tháng 12/2014 rồi, bạn liên hệ UBND Phường để nộp

    Điều 4. Cơ quan thu phí; phương thức thu, nộp phí:

    1. Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi tắt là UBND cấp xã) là cơ quan thu phí đối với xe mô tô của tổ chức, hộ gia đình và cá nhân (chủ phương tiện) trên địa bàn.

    2. UBND cấp xã chỉ đạo tổ dân phố (hoặc thôn) hướng dẫn kê khai phí sử dụng đường bộ đối với xe mô tô của chủ phương tiện trên địa bàn theo mẫu số 02/TKNP tại Phụ lục số 04 ban hành kèm theo Thông tư 133/2014/TT-BTC và tổ chức thu phí.

    3. Chủ phương tiện thực hiện khai, nộp phí như sau:

    a. Đối với xe phát sinh từ ngày 01/01 đến 30/6 hàng năm, chủ phương tiện khai nộp phí vào tháng 7 hàng năm (từ ngày 01/7 đến ngày 31/7), cụ thể:

    - Xe đăng ký mới thực hiện khai nộp phí, với mức thu phí bằng ½ mức thu năm.

    - Xe đăng ký lần 2 trở đi (xe này đã được đăng ký trước ngày 01/01 của năm đó):

    + Nếu xe đó chưa được nộp phí thì chủ phương tiện phải khai nộp phí với mức thu phí cả năm.

    + Nếu xe đó đã được nộp phí thì chủ phương tiện chỉ thực hiện nộp Tờ khai phí và không phải nộp phí năm phát sinh.

    b. Đối với xe phát sinh từ ngày 01/7 đến ngày 31/12 hàng năm, chủ phương tiện khai nộp phí vào tháng 01 năm sau (chậm nhất ngày 31/01):

    - Đối với xe đăng ký lần đầu và lần thứ 2 trở đi (đã được nộp phí của năm phát sinh) thì chủ phương tiện không phải nộp phí đối với thời gian còn lại của năm phát sinh.

    - Trường hợp đăng ký lần thứ 2 trở đi nhưng xe đó chưa được nộp phí của năm phát sinh thì chủ phương tiện phải thực hiện khai nộp phí bổ sung tiền phí của năm phát sinh, cùng với số phí phải nộp của năm tiếp theo.

    c. Các năm tiếp theo không có biến động tăng, giảm xe: chủ phương tiện thực hiện nộp phí vào tháng 01 hàng năm (chậm nhất 31/01) mức thu phí 12 tháng cho cơ quan thu phí.

    Quyết định 87/2014/QĐ-UBND về thu phí sử dụng đường bộ theo đầu phương tiện đối với xe mô tô trên địa bàn thành phố Hà Nội

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn harylupl vì bài viết hữu ích
    huyhoangmobile (03/04/2015)
  • #377305   03/04/2015

    cảm ơn bạn nhiều!

     
    Báo quản trị |