DanLuat 2015

Mình đang dừng xe, người khác lao xe máy vào mình, thì mình có tội không?

Chủ đề   RSS   
  • #517150 24/04/2019

    Hitlebatbai

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình đang dừng xe, người khác lao xe máy vào mình, thì mình có tội không?

    Xin hỏi, cậu cháu đang dừng xe bên đường, đã được 5 phút, thì có xe máy đằng sau lao đến, ko biết là tránh ô tô hay làm sao. Và vào xe cậu cháu và bị thương. Cậu cháu không sao. Sau tai nạn hài bên đã gặp nhau để thoả thuận nhưng ko có mặt của công an. Bên bị thương ko đổ tội cho cậu cháu mà chỉ yêu cầu hỗ trợ . Cậu cháu đồng ý. Nhưng hôm sau người kia chết và công an mời cậu cháu lên làm viêc. Hỏi cậu cháu có mắc tội gì không?liệu có mắc tội vô ý giết người ko? Xin chân thành cảm ơn
     
    298 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #517153   24/04/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1324)
    Số điểm: 7452
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 360 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại Điều 260 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017 quy định về Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ như sau:

    1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

    a) Làm chết người;

    b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương có thể 61% trở lên;

    c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;

    d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.

    ….

    Như vậy, theo những quy định trên, trước hết cần phải xác định lỗi trong vụ tai nạn. Nếu tai nạn xảy ra do lỗi của cậu bạn thì bạn đã có hành vi vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ dẫn đến làm chết người, bạn hoàn toàn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 260 Bộ luật hình sự nêu trên.

    Còn nếu thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi cố ý của nạn nhân; thiệt hại xảy ra trong trường hợp bất khả kháng hoặc tình thế cấp thiết, cậu bạn không phải bồi thường thiệt hại cũng không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.