DanLuat 2015

Mình có vấn đề liên quan đến việc tổ chức và sử dụng chất ma túy cần tư vấn...giúp mình với

Chủ đề   RSS   
  • #63276 07/10/2010

    hancharu_tg

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:07/10/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình có vấn đề liên quan đến việc tổ chức và sử dụng chất ma túy cần tư vấn...giúp mình với

    Cho mình hỏi một vấn đề này và mình đang rất cần được làm rõ.

    Nếu trong một phòng khách sạn..có 10 người.trong đó có 9ng sử dụng ma túy tổng hợp còn bạn thì không..mà những người kia thì lại khai là bạn có sử dụng thì bạn có bị tội không..( trường hợp này không bị bắt quả tang cùng các đối tượng đang sử dụng và thử cũng không phản ứng với ma túy)
    Và bạn cho 1 trong số những người đứng ra tổ chức vay tiền ( khi vay không nói là để đi mua ma túy và bạn không biết đến việc sử dụng ma túy trong phòng đó) nhưng lại bị người đó khai là bạn chủ động đưa tiền để đi mua ma túy và những người kia cũng khai chống lại bạn như vậy..thì bạn có bị kết án không???


    Làm ơn tư vấn giúp mình..thanks all
     
    4495 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #63317   08/10/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3220)
    Số điểm: 20872
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1064 lần
    Lawyer

    Chào bạn,
    Hiện nay, sử dụng ma túy không còn coi là phạm tội (Điều 199 BLHS đã bị bỏ). Các trường hợp khác: lời khai chỉ là một trong các chứng cứ nên tùy theo kết quả điều tra, xác minh, đánh giá mới biết chân lý thuộc bên nào. Và khi bạn vô tội thì không ai kết án bạn.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #63320   08/10/2010

    lucvu1989
    lucvu1989

    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2010
    Tổng số bài viết (73)
    Số điểm: 495
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    chào bạn!
    theo quy định của bộ luật hình sự sửa đổi năm 2009 thì tội sử dụng trái phép chất ma túy đã được bỏ ( cụ thể  điều 199)! bộ luật chỉ còn quy định tội tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy. 
    còn bạn hỏi có bị kết án hay không phụ thuộc vào  kết quả điêu tra và kết luận từ tòa án.
    thân chào!
     
    Báo quản trị |  
  • #63415   08/10/2010

    hancharu_tg
    hancharu_tg

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:07/10/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư tôi muốn hỏi rõ thêm một chút là nếu không bị bắt quả tang mà lại bị các nhân chứng khai là có sử dụng và chủ động đưa tiền cho một người khác ( người đó trực tiếp đưa tiền cho một người nữa trong nhóm đứng ra mua bán) thì liệu có bị kết án tội tổ chức sử dụng không?
     
    Báo quản trị |  
  • #63442   09/10/2010

    lucvu1989
    lucvu1989

    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2010
    Tổng số bài viết (73)
    Số điểm: 495
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    chào hancharu_tg!

    bạn tham khảo những điều luật sau của bộ luật tố tụng để có câu trả lời nhá!

    Điều 64. Chứng cứ

    1. Chứng cứ là những gì có thật, được thu thập theo trình tự, thủ tục do Bộ luật này quy định mà Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát và Toà án dùng làm căn cứ để xác định có hay không có hành vi phạm tội, người thực hiện hành vi phạm tội cũng như những tình tiết khác cần thiết cho việc giải quyết đúng đắn vụ án.

    2. Chứng cứ được xác định bằng:

    a) Vật chứng;

    b) Lời khai của người làm chứng, người bị hại, nguyên đơn dân sự, bị đơn dân sự, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan đến vụ án, người bị bắt, người bị tạm giữ, bị can, bị cáo;

    c) Kết luận giám định;

    d) Biên bản về hoạt động điều tra, xét xử và các tài liệu, đồ vật khác.

    Điều 66. Đánh giá chứng cứ

    1. Mỗi chứng cứ phải được đánh giá để xác định tính hợp pháp, xác thực và liên quan đến vụ án. Việc xác định các chứng cứ thu thập được phải bảo đảm đủ để giải quyết vụ án hình sự.

    2. Điều tra viên, Kiểm sát viên, Thẩm phán và Hội thẩm xác định và đánh giá mọi chứng cứ với đầy đủ tinh thần trách nhiệm, sau khi nghiên cứu một cách tổng hợp, khách quan, toàn diện và đầy đủ tất cả tình tiết của vụ án.

    Điều 67. Lời khai của người làm chứng

    1. Người làm chứng trình bày những gì mà họ biết về vụ án, nhân thân của người bị bắt, người bị tạm giữ, bị can, bị cáo, người bị hại, quan hệ giữa họ với người bị bắt, người bị tạm giữ, bị can, bị cáo, người bị hại, người làm chứng khác và trả lời những câu hỏi đặt ra.

    2. Không được dùng làm chứng cứ những tình tiết do người làm chứng trình bày, nếu họ không thể nói rõ vì sao biết được tình tiết đó.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-