Mình có thắc mắc về tiền sử dụng đất.

Chủ đề   RSS   
  • #560247 10/10/2020

    Mình có thắc mắc về tiền sử dụng đất.

    Ba mẹ tôi mua 2 thửa đất liền kề tại Q.Bình Tân TPHCM và xây 2 căn nhà liền kề sinh sống từ đó đến nay,diện tích mỗi thửa là 48m2,cả 2 đã được cấp GCNQSDĐ vào cùng ngày 23/11/2001(do làm đơn xin cấp GCNQSDĐ cùng lúc) nhưng chưa thực hiện nghĩa vụ tài chính.

    Tháng 9/2020, ba mẹ tôi đến chi cục thuế Q.Bình Tân đăng ký thực hiện nghĩa vụ tài chính cho 2 thửa đất trên.Do GCNQSDĐ của 2 thửa đất trên được cấp vào năm 2001 nên bên thuế Q.Bình Tân  sử dụng cơ sở pháp lý:nghị định  để tính nghĩa vụ tài chính cho 2 thửa đất trên

    Theo đó,bên thuế Q.Bình Tân áp dụng điểm a khoản 3 Điều 8 của nghị định 198/2004/NĐ-CP  nên:

              Thửa đất 1 trong hạn mức giao đất ở nên thu tiền sử dụng đất bằng 50% tiền sử dụng đất.

              Thửa đất 2 thuộc lần giao đất sau nên ngoài hạn mức giao đất ở  nên thu tiền sử dụng đất bằng 100% tiền sử dụng đất nhân với hệ số ngoài hạn mức 1,5.

    Cho mình hỏi:

         Việc sử dụng nghị định 198/2004/NĐ-CP để tính nghĩa vụ tài chính cho 2 thửa đất trên có đúng ko?

         Việc xác định đất trong hạn mức và ngoài hạn mức như trên có đúng ko?

    Xin cám ơn!

     

     
    362 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận