DanLuat 2015

Mình có một câu hỏi tình huống như thế này, mọi người cùng thảo luận nhé!!!

Chủ đề   RSS   
  • #291071 11/10/2013

    kimduyen_21793

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình có một câu hỏi tình huống như thế này, mọi người cùng thảo luận nhé!!!

    Ông Tài và bà Tâm là vợ chồng, trong quá trình chung sống vợ chồng, ông bà sinh được 2 người con chung là Đức và Hạnh. Về tài sản ông bà có một mảnh đất rộng 200m2 và ngôi nhà 2 tầng xây trên diện tích đất đó trị giá khoảng 200 triệu đồng.

    Anh Đức có vợ là chị Hà và một cô con gái 15 tuổi tên là Hương bị bệnh tâm thần do di chứng chất độc màu da cam. Anh Đức là thương binh và bị bệnh tâm thần bỏ nhà đi lang thang, đến năm 2008 anh Đức bị Tòa án tuyên bố chết.

    Năm 2010 ông Tài chết và đến năm 2012 bà Tâm cũng qua đời. Di chúc của ông bà được mở với với nội cơ bản: Di chúc được lập 2004, ông Tài và bà Tâm để lại toàn bộ diện tích đất và ngôi nhà cho cô con gái là Hạnh.

    Không đồng ý với nội dung của Di chúc, Chị Hà là người đại diện hợp pháp cho con mình đã khởi kiện đề nghị Tòa án nhân dân giải quyết.

    Anh chị hãy cho biết:

    1.         Khi lập di chúc, người lập di chúc phải tuân thủ những nghĩa vụ cơ bản nào?

    2.         Việc khởi kiện của chị Hà nếu được tòa án thụ lý giải quyết, căn cứ vào quy định của pháp luật, anh chị cho biết cháu Hương có được hưởng thừa kế không? Tại sao?

    ==>>> Ý 1 thì ok rồi, còn ý 2 theo mọi người Huong có được hưởng thừa kế không? Bản di chúc của ông bà có hợp pháp không?

     
    3571 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #291125   12/10/2013

    kajnodo92
    kajnodo92
    Top 100
    Male
    Lớp 12

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2011
    Tổng số bài viết (572)
    Số điểm: 18506
    Cảm ơn: 168
    Được cảm ơn 249 lần


    Bản di chuc hợp pháp hay không thì bạn coi lại Điều 652 BLDS xong phân tích xem có hợp pháp ko.

    Hương có được hưởng thừa kế hay ko thì bạn coi lại 669 và 677 BLDS nhé.

    Quan điểm của mình là có được hưởng

    Thân

    Tư vấn pháp luật miễn phí - Đất đai - Thừa kế - Hôn nhân gia đình

    Đoàn Ngọc Khải - 0965354008 - khai.doanngoc@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kajnodo92 vì bài viết hữu ích
    kimduyen_21793 (13/10/2013)
  • #291158   12/10/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 237
    Được cảm ơn 225 lần


    Chào bạn !

    Giả sử di chúc là hợp pháp về hình thức.Theo luật dân sự 2004 :

    Điều 669. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

    Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:

    1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động.

    Như vậy nếu còn sống thì Anh Đức thuộc diện thừa kế không phụ thuộc vào nội dung di chúc, Tuy nhiên :

    Điều 667. Hiệu lực pháp luật của di chúc

    1. Di chúc có hiệu lực pháp luật từ thời điểm mở thừa kế.

    Tại thời điểm mở thừa kế (di chúc có hiệu lực) thì a Đức đã chết (tuyên bố chết) nên không thuộc trường hợp không phụ thuộc vào di chúc.

    Vì vậy, cháu Hương không được thừa kế thế vị vì phần tài sản thừa kế của anh Đức không có.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngocloan1990 vì bài viết hữu ích
    kimduyen_21793 (13/10/2013)
  • #291173   13/10/2013

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 441 lần


    Chào các bạn

    Chú ý là thời điểm lập di chúc là năm 2004 nhé,vì vậy để xác định hình thức của di chúc có hợp pháp hay không cần phải căn cứ vào bộ luật dân sự 1995 và pháp lệnh về thừa kế 1990 nhé.

    Trong TH này cần xác định xem hình thức,nội dung di chúc có hợp pháp không.

    Nếu di chúc hợp pháp thì như quan điểm của bạn ngocloan1990 tức là Hương không được hưởng di sản thừa kế.

    Nếu di chúc không hợp pháp hoặc không hợp pháp một phần thì phần đó sẽ được chia theo pháp luật và khi đó Hương sẽ được hưởng số di sản được chia theo pháp luật .Căn cứ pháp lý bạn tự tìm nhé.

    Thân ái

     

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn longquochan vì bài viết hữu ích
    kimduyen_21793 (13/10/2013)
  • #291194   13/10/2013

    kimduyen_21793
    kimduyen_21793

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Chung quy lại, vấn đề vẫn là chưa khẳng định được bản Di chúc ấy có hợp pháp hay không hợp pháp. 

    Trường hợp Đức là thương binh-người có công với xã hội có được Toà xem xét ưu ái hơn không nhỉ? :)

     
    Báo quản trị |  
  • #291197   13/10/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13525)
    Số điểm: 93266
    Cảm ơn: 3055
    Được cảm ơn 4687 lần
    SMod

    Đề bài chỉ cho như vậy, cho nên không có cơ sở để kết luận di chúc hợp pháp hay không, cho nên chỉ có thể giả định 2 trường hợp : di chúc hợp pháp hoặc di chúc không hợp pháp.

    Việc 1 người có công với xã hội hoặc có công với cách mạng thì không có liên quan gì đến việc di chúc có hợp pháp hay không, hoặc có được chia tài sản nhiều hay ít. Tòa án không thể dựa vào lý do này để phân xử được.

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 13/10/2013 11:33:09 SA sửa chính tả
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    kimduyen_21793 (14/10/2013)
  • #291201   13/10/2013

    kajnodo92
    kajnodo92
    Top 100
    Male
    Lớp 12

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2011
    Tổng số bài viết (572)
    Số điểm: 18506
    Cảm ơn: 168
    Được cảm ơn 249 lần


    Giờ mới để ý các mốc thời gian, hôm trước hấp tấp quá nên đã mắc sai lầm khi xác định quyền hưởng di sản.

    - Nếu di chúc hợp pháp thì như ý kiến của các bạn khác, Hương ko được hưởng di sản.

    Căn cứ pháp lý để xác định di chúc hợp pháp vẫn là BLDS 2005, mặc dù di chúc lập từ năm 2004 nhưng lưu ý: quy định về di chúc hợp pháp, nội dung di chúc giữa hai BLDS 1995 và 2005 ko có gì khác nhau mấy, vì thế áp dụng khoản 2 Nghị quyết 45/2005/QH11 về thi hành BLDS 2005 thì sẽ áp dụng BLDS 2005.

    - Di chúc ko hợp pháp thì chia theo pháp luật, áp dụng BLDS 2005

    Thân

    Tư vấn pháp luật miễn phí - Đất đai - Thừa kế - Hôn nhân gia đình

    Đoàn Ngọc Khải - 0965354008 - khai.doanngoc@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-