DanLuat 2015

Mình có một bài tình huống về luật lao động như sau, mọi người cùng đưa ra quan điểm của mình nhé!

Chủ đề   RSS   
  • #518289 16/05/2019

    kindy_tran_8_2
    Top 500
    Female
    Mầm

    Vietnam --> Đăk Nông
    Tham gia:21/09/2017
    Tổng số bài viết (102)
    Số điểm: 645
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 23 lần


    Mình có một bài tình huống về luật lao động như sau, mọi người cùng đưa ra quan điểm của mình nhé!

    Ngày 24/5/2015, bà Trần Thị A ký hợp đồng lao động có thời hạn 2 năm với công ty TNHH Anpha (có trụ sở tại Quận M thành phố H). Hợp đồng lao động có hiệu lực kể từ ngày 1/6/2015.

    Ngày 21/5/2017, Giám đốc Công ty Anpha yêu cầu bà A bàn giao toàn bô công việc và hồ sơ, tài liệu cho người có thầm quyền để công ty làm thủ tục chấm đứt hợp đồng lao động do hợp đồng sẽ hết hạn vào ngày 31/05/2017. Tuy nhiên, đo bà A chưa hoàn tất một số công việc nên sau ngày 31/05/2017, Giám đốc Công ty Anpha yêu cầu bà A tiếp tục làm việc cho đến khi hoàn tất những công việc này. Vì vậy, bà A tiếp tục làm việc cho Công ty Anpha cho đến hết ngày 15/6/2017 thi bà nghỉ sinh.

    Ngày 20/8/2017, Giám đốc Công ty ra quyết định chấm dứt hợp đông lao đông đối với bà A với lý do hợp đông lao đông đã hết thời hạn.

    Quyết định của Giám đốc Công ty Anpha đúng hay sai? Nêu cơ sở pháp lý.

     

     
    213 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kindy_tran_8_2 vì bài viết hữu ích
    thoangnet (16/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #518311   16/05/2019

    thoangnet
    thoangnet
    Top 500
    Male
    Mầm

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:11/03/2019
    Tổng số bài viết (127)
    Số điểm: 755
    Cảm ơn: 172
    Được cảm ơn 56 lần


    Mình xin bổ sung thêm bài này nữa:

    Chị A vào làm tập vụ cho Công ty X theo HĐLĐ có thời hạn 3 tháng (từ ngày 01/05/2015 đến 31/7/2015). Hai bên thỏa thuận không đóng BHXH mà Công ty sẽ trả hết vào lương cho chị A. Sau khi hợp đồng hết hạn, chị A vẫn tiếp tục làm việc và được trả lương như cũ nhưng các bên không ký kết hợp đồng mới.

    Theo pháp luật, hợp đồng lao động trên phải được giao kết theo hình thức nào?

    Thỏa thuận về BHXH trong hợp đồng trên có đúng pháp luật không?

    Ngày 31/7/2017, Công ty ra quyết định chấm dứt HĐLĐ với chị A từ ngày 01/8/2017 vì lí do hợp đồng hết hạn. Hỏi quyết định chấm dứt HĐLĐ này có đúng pháp luật không? Hãy cho biết hậu quả pháp lý của QĐ chấm dứt HĐLĐ này.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #518659   22/05/2019

    kindy_tran_8_2
    kindy_tran_8_2
    Top 500
    Female
    Mầm

    Vietnam --> Đăk Nông
    Tham gia:21/09/2017
    Tổng số bài viết (102)
    Số điểm: 645
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 23 lần


     

    thoangnet viết:

     

    Mình xin bổ sung thêm bài này nữa:

    Chị A vào làm tập vụ cho Công ty X theo HĐLĐ có thời hạn 3 tháng (từ ngày 01/05/2015 đến 31/7/2015). Hai bên thỏa thuận không đóng BHXH mà Công ty sẽ trả hết vào lương cho chị A. Sau khi hợp đồng hết hạn, chị A vẫn tiếp tục làm việc và được trả lương như cũ nhưng các bên không ký kết hợp đồng mới.

    Theo pháp luật, hợp đồng lao động trên phải được giao kết theo hình thức nào?

    Thỏa thuận về BHXH trong hợp đồng trên có đúng pháp luật không?

    Ngày 31/7/2017, Công ty ra quyết định chấm dứt HĐLĐ với chị A từ ngày 01/8/2017 vì lí do hợp đồng hết hạn. Hỏi quyết định chấm dứt HĐLĐ này có đúng pháp luật không? Hãy cho biết hậu quả pháp lý của QĐ chấm dứt HĐLĐ này.

     

     

     

    Mình xin được trả lời 2 ý nhỏ trong bài

    Thứ nhất, về hình thức của hợp đồng lao động giữa chị A và công ty X.

    Theo quy định tại Điều 16 Bộ luật lao động 2012 về Hình thức hợp đồng lao động  thì:

    “1. Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.
     
    2. Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói”.

    Hợp đồng lao động giữa chị A và công ty X có thời hạn 3 tháng nên theo quy định tại Khoản 1 Điều 16 Bộ luật Lao động hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản.

    Thứ hai, về thỏa thuận  không đóng BHXH mà Công ty sẽ trả hết vào lương cho chị A.

    Theo quy định tại Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014 thì các đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm:

    “1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

    b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;…”

    Như vậy, bạn thuộc đối tượng bắt buộc phải tham gia bảo hiểm xã hội.

    Đồng thời, căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 186 Bộ Luật lao động 2012 quy định về trách nhiệm tham gia bảo hiểm xã hội cho người lao động của người sử dụng lao động như sau:

    “ Người sử dụng lao động, người lao động phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và được hưởng các chế độ theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và pháp luật về bảo hiểm y tế.” 

    Như vậy, về nguyên tắc, khi kí kết hợp đồng lao động với người lao động, người sử dụng lao động phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc cho người lao động. Việc công ty X thỏa thuận không cho chị X tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là vi phạm quy định của pháp luật.

     

     

    Cập nhật bởi kindy_tran_8_2 ngày 22/05/2019 10:18:53 CH Cập nhật bởi kindy_tran_8_2 ngày 22/05/2019 10:04:59 CH
     
    Báo quản trị |