DanLuat 2015

Mình có câu hỏi về luật nghĩa vụ quân sự Mong các bạn giúp đở

Chủ đề   RSS   
  • #297618 16/11/2013

    Stephentruong

    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Mình có câu hỏi về luật nghĩa vụ quân sự Mong các bạn giúp đở

    Tôi hiện đang là công chức tập sự ở sở nội vụ tỉnh vĩnh long. Hiện tôi mới được tuyển dụng vào đầu tháng 7/2013 và tôi phải trải qua thời gian tập sự đến hết 7/2014.

    Nhưng hiện nay thì cán bộ quân sự xã gửi giấy mời tôi đi khám sức khỏe nghĩa vụ ở vòng thị xã.

    Tôi đã có gửi giấy quyết định của tôi đang tập sự ở sở nội vụ nhưng cán bộ quân sự xã nói là Hội đồng tuyển chọn nghĩa vụ quân sự ở thị xã Bình Minh không chấp nhận quyết định tập sự chỉ chấp nhận quyết định là biên chế chính thức của nhà nước mới tạm hoãn nghĩa vụ quân sự cho tôi.

    Vậy theo các bạn thì Hội đồng tuyển dụng quân sự ở Thị xã Bình Minh làm vậy là đúng hay sai?

    Mong nhận được phản hồi sớm từ các bạn!

    Cám ơn các bạn!

     

     
    2552 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #297630   16/11/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    Chào bạn, điều kiện để được tạm hoãn NVQS bạn có thể xem tại Nghị định 38/2007/NĐ-CP về việc tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ thời bình đối với công dân nam trong độ tuổi gọi nhập ngũ

    Điều 3. Việc tạm hoãn gọi nhập ngũ

    Những công dân nam sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

        1. Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ.

        2. Là lao động duy nhất phải trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động.

        3. Là lao động duy nhất trong gia đình vừa bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra, được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận.

        4. Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan binh sĩ đang phục vụ tại ngũ.

        5. Người đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu. 

        6. Người thuộc diện di dân, dãn dân trong ba năm đầu đến vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định.

        7. Cán bộ, viên chức, công chức quy định tại Điều 1 Pháp lệnh Cán bộ, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện làm việc trong các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội đang cư trú tại địa phương hoặc người địa phương khác được điều động đến làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên.

        8. Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận.

        9. Học sinh, sinh viên đang học tập tại các trường thuộc hệ thống giáo dục quốc dân theo quy định tại khoản 1 Điều 48 của Luật Giáo dục 2005 bao gồm:

            a) Trường trung học phổ thông, trường phổ thông dân tộc nội trú, trường phổ thông dân tộc bán trú, trường chuyên, trường năng khiếu, dự bị đại học;

            b) Trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng nghề, trường trung cấp nghề;

            c) Trường cao đẳng, đại học;

            d) Học viện, viện nghiên cứu có nhiệm vụ đào tạo trình độ thạc sĩ, tiến sĩ.

        10. Học sinh, sinh viên đang học tại các nhà trường của  tổ chức, cá nhân nước ngoài, tổ chức quốc tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép đầu tư trên lãnh thổ Việt Nam hoặc học sinh, sinh viên được đi du học tại các trường ở nước ngoài có thời gian đào tạo từ mười hai tháng trở lên.

        11. Công dân đang học tập tại các trường quy định tại điểm b, điểm c khoản 9 và khoản 10 Điều này chỉ được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong một khoá đào tạo tập trung, nếu tiếp tục học tập ở các khoá đào tạo khác thì không được tạm hoãn gọi nhập ngũ. Hàng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại Điều này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

    Trường hợp này bạn chỉ là công chức tập sự và không được điều động đến làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên thì sẽ không được tạm hoãn.

     
    Báo quản trị |