DanLuat 2015

mình có 1 câu hỏi mong các bạn giúp mình với ạ.

Chủ đề   RSS   
  • #370085 02/02/2015

    phivo729492

    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    mình có 1 câu hỏi mong các bạn giúp mình với ạ.

    văn bản pháp luật nào được áp dụng để điều chỉnh hợp đồng vận chuyển.các bên tham gia kết giao hợp đồng có quyền được chọn Bộ Luật Dân Sự 2005 để điều chỉnh hay không? vì sao.

     
    1974 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #370112   02/02/2015

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 441 lần


    Chào bạn

    Luật Việt Nam không có khái niệm chủ thể có quyền lựa chọn luật điều chỉnh nhé.

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
  • #370139   02/02/2015

    phivo729492
    phivo729492

    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    bạn trả lời cụ thể được không ạ.đây là câu hỏi tình huống thầy cho bọn mình làm nhóm đó bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #370192   03/02/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1897 lần


    Chào bạn phivo729492.

    Trước tiên tôi cho là pháp luật VN vẫn cho phép lựa chọn luật áp dụng trong một số trường hợp liên quan đến hoạt động kinh doanh thương mại có yếu tố nước ngoài.

    Đề tài của bạn rất rộng nên phải chia làm nhiều trường hợp:

    - Hợp đồng giữa hai bên là hợp đồng dân sự, không phải là kinh doanh thương mại.

    - HĐ giữa 2 bên là HĐ KD-TM.

    Trường hợp  Hợp đồng giữa hai bên là hợp đồng dân sự: Nếu 2 bên chọn luật dân sự thì đó là tất nhiên, không cần bàn cãi.  

    Trường hợp  Hợp đồng giữa hai bên là hợp đồng KD-TM: thì phải chia làm 2 trường hợp có yếu tố nước ngoài và không có yếu tố nước ngoài.

    Thứ nhất, trường hợp có yếu tố nước ngoài:

    Theo luật thương mại:

     Điều 5. Áp dụng điều ước quốc tế, pháp luật nước ngoài và tập quán thương mại quốc tế

    2. Các bên trong giao dịch thương mại có yếu tố nước ngoài được thoả thuận áp dụng pháp luật nước ngoài, tập quán thương mại quốc tế nếu pháp luật nước ngoài, tập quán thương mại quốc tế đó không trái với các nguyên tắc cơ bản của pháp luật Việt Nam.

    Tuy nhiên, điều luật chỉ cho phép thoả thuận áp dụng luật của nước nào, chứ không chó phép áp dụng luật nào của nước đó mà phải tuân tho pháp luật của nước đó.

    Thứ hai, trường hợp không có yếu tố nước ngoài: thì áp dụng quy định của pháp luật VN.

    Theo quy định của pháp luật VN, khi xác định luật áp dụng thì phải căn cứ vào quan hệ pháp luật phát sinh (lý luận chung về nhà nước và pháp luật). Mỗi luật chỉ điều chỉnh một hoặc một vài quan hệ pháp luật và được quy định rõ trong "phạm vi" và " đối tượng" điều chỉnh của luật.

    Do đó, tuy luật dân sự và thương mại cho phép tự nguyện, thoả thuận nhưng vẫn cấm các thoả thuận trái pháp luật, trái đạo đức (bị vô hiệu).

    Theo đề tài của bạn, nếu HĐ vận chuyễn đó là HĐ thuộc về kinh danh thương mại thì không được thoả thuận áp dụng luật dân sự

    Lý do:

    - Quan hệ KD-TM là thuộc đối tượng, phạm vi điều chỉnh đặc thù của luật thương mại.

    - Thoả thuận của bạn sau này còn liên quan đến bên thứ ba là cơ quan tài phán (trọng tài, toà án); Không thể vì thoả thuận của 2 bên mà buộc trọng tài hoặc toà án ban hành quyết định, bản án trái pháp luật được.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-