Mình cần tư vấn về quyền thừa kế tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #522501 30/06/2019

    huynq2

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Mình cần tư vấn về quyền thừa kế tài sản

    Gia đình mình hiện tại đang có tài sản là nhà và đất. Trước đây được chính quyền cấp cho ông bà nội ở. Nhưng khi hóa giá thì ông bà nội không có tiền để mua, ba mẹ mình đã vay tiền để mua lại nhà và đất trên. Khi làm sổ đỏ thì chính quyền chỉ cấp và hóa giá cho ông bà mình nên ông bà mình đứng tên trong sổ đỏ chứ không phải ba mẹ mình. Hiện tại ông nội mình đã mất gần 10 năm rồi chỉ còn bà nội đã 93 tuổi. Ông bà mình có 7 người con trong đó chỉ có ba mình là con trai, ba mình là con thứ 3. Nhưng ba mình cũng đã mất vào năm 2012 rồi. Hiện tại những người chị em của ba mình, là con của ông bà nội mình muốn bán nhà và đất trên để chia. Vậy cho mình hỏi theo luật thì 3 mẹ con mình sẽ được nhận thừa kế hay không và nếu nhận thì được bao nhiêu phần trăm?

     
    1149 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynq2 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #522547   01/07/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2036)
    Số điểm: 11785
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1385 lần
    Lawyer

    Hiện tại Ông nội bạn mất không để lại di chúc, do đó mảnh đất Ông nội bạn để lại sẽ thừa kế theo pháp luật căn cứ vào Điểm a Khoản 1 Điều 650 BLDS 2015. Căn cứ xác định các cá nhân được hưởng thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất theo quy định tại Điều 651 BLDS 2015:

    “1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.”

    Vậy theo hàng thừa kế thứ nhất, những người được thừa kế phần di sản của ông nội bạn sẽ là: 7 người con và bà nội bạn(được chia làm 8 phần), tuy nhiên ba bạn đã mất nên phần thừa kế này được chuyển tiếp cho hàng thừa kế thứ hai được chia cho 2 chị em bạn (là cháu nội). Trong trường hợp này, những người có quyền thừa kế có thể thỏa thuận phân chia di sản thừa kế, nếu không thỏa thuận được thì có quyền yêu cầu Tòa án phân chia  di sản theo pháp luật.

    Về thỏa thuận phân chia di sản cần căn cứ theo Khoản 1 điều 656 Bộ luật dân sự 2015 quy định như sau: 

    “1. Sau khi có thông báo về việc mở thừa kế hoặc di chúc được công bố, những người thừa kế có thể họp mặt để thoả thuận những việc sau đây:

    a) Cử người quản lý di sản, người phân chia di sản, xác định quyền, nghĩa vụ của những người này, nếu người để lại di sản không chỉ định trong di chúc;

    b) Cách thức phân chia di sản.”

    Theo quy định này, thì sau khi có thông báo mở thừa kế, những người thừa kế có thể tiến hành họp mặt. Thỏa thuận phân chia di sản cũng chỉ trong phạm vi những người có quyền thừa kế nên việc các con đòi bán nhà đất là chưa phù hợp theo quy định của pháp luật vì một phần căn nhà thuộc quyền thừa kế của ba bạn, do đó việc họp thỏa thuận phân chia di sản thừa kế mà quyết định đem bán để chia tiền thì phải được sự đồng ý của các đồng thừa kế là chị em bạn. 

    Cập nhật bởi toanvv ngày 01/07/2019 10:22:13 SA

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/07/2019)
  • #522575   01/07/2019

    huynq2
    huynq2

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Mình cần tư vấn về quyền thừa kế tài sản.

    Vậy mẹ mình có được hưởng một phần tài sản trên không?
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynq2 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/07/2019)
  • #522603   02/07/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2036)
    Số điểm: 11785
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1385 lần
    Lawyer

    Do ba bạn đã mất nên phần thừa kế của ông nội bạn được chuyển tiếp cho hàng thừa kế thứ hai và chỉ được chia cho 2 chị em bạn (là cháu nội) thôi nhé

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/07/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.