DanLuat 2015

Miễn Thuế Thu Nhập Cá Nhân

Chủ đề   RSS   
  • #313501 12/03/2014

    dkshvn

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Miễn Thuế Thu Nhập Cá Nhân

    Chào Luật sư,

    Tôi tên là Đào Minh Trực, hiện đang cư ngụ tại Huyện Bến Cát, Bình Dương. Tôi có vấn đề chưa rõ về trường hợp nào được miễn Thuế TNCN khi chuyển nhượng Bất Động Sản (BĐS).

    Hiện tại tôi có mua lại một phần đất là 200m2 của gia đình anh chị ruột của tôi (anh ruột, chị dâu), thửa đất mà anh chị bán cho tôi là đất ngày xưa cha mẹ ruột chúng tôi cho, hiện chị dâu tôi đứng tên trong Quyền Sử Dụng Đất (QSDĐ) nhưng hộ khẩu gia đình thì vẫn đứng tên anh ruột của tôi. Mặt khác, anh chị tôi chỉ có duy nhất một thửa đất này thôi.

    Vậy tôi muốn hỏi: trong điều 4 Thuế TNCN có sửa đổi 2013, thì:

    1. anh chị tôi có được miễn thuế TNCN khi bán đất cho tôi hay không ?

    2. anh chị tôi bán một phần đất như vậy có được miễn thuế TNCN hay không?

    3. trường hợp phải đóng thuế thì bao nhiêu phần trăm ?

    Xin cám ơn Luật Sư, và chúc Luật Sư nhiều sức khỏe.

     

     
    2295 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #313666   13/03/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Điều 3. Các khoản thu nhập được miễn thuế

    1. Căn cứ quy định tại Điều 4 của Luật Thuế thu nhập cá nhân, Điều 4 của Nghị định số65/2013/NĐ-CP các khoản thu nhập được miễn thuế bao gồm:

    a) Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản (bao gồm cả nhà ở hình thành trong tương lai, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định pháp luật về kinh doanh bất động sản) giữa: vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; bố vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh chị em ruột với nhau.

    Thông tư 111/2013/TT-BTC Hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP

    Trường hợp bất động sản (bao gồm cả nhà ở hình thành trong tương lai, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định pháp luật về kinh doanh bất động sản) do vợ hoặc chồng tạo lập trong thời kỳ hôn nhân được xác định là tài sản chung của vợ chồng, khi ly hôn được phân chia theo thỏa thuận hoặc do tòa án phán quyết thì việc phân chia tài sản này thuộc diện được miễn thuế.

    Sổ đỏ ở đây đứng tên chị dâu bạn nên trên thực tế thì hiểu rằng đây là tài sản riêng của chị dâu bạn nên khi chuyển nhượng cho bạn thì vẫn phải đóng thuế TNCN chứ không được miễn thuế.

    Điều 22. Thuế suất

    1. Thuế suất đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản là 25% trên thu nhập tính thuế.

    2. Trường hợp người nộp thuế không xác định hoặc không có hồ sơ để xác định giá vốn và chứng từ hợp pháp xác định các chi phí liên quan làm cơ sở xác định thu nhập tính thuế thì áp dụng thuế suất 2% trên giá chuyển nhượng.

    Nghị định 65/2013/NĐ-CP hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân

     
    Báo quản trị |  
  • #313744   13/03/2014

    dkshvn
    dkshvn

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cám ơn bạn TRUTH đã trả lời, mình muốn hỏi thêm là thuế TNCN khi chuyển nhượng BĐS có được tính giảm trừ gia cảnh hay không ? và bên bán hay bên mua phải đóng thuế này ?

    Cảm ơn bạn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-