DanLuat 2015

Miễn nghĩa vụ quân sự

Chủ đề   RSS   
  • #289749 04/10/2013

    tong.tvt.truong

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Miễn nghĩa vụ quân sự

    *Miễn nghĩa vụ quân sự trong thời bình?*

    Kính gởi,
    -Hiện nay, tôi đang là sinh viên năm cuối trường ĐH Cần Thơ.
    -Tôi được biết có một số quy định miễn NVQS khi đối tượng là con trai duy nhất hoặc người lao động chính trong gia đình.
    -Với hoàn cảnh gia đình như sau:
    1. Cha tôi, đã phục vụ nghĩa vụ quân sự 3 năm ở chiến trường Campuchia, có giấy chứng nhận. Hiện tại ông đã 57 tuổi.
    2. Mẹ tôi, 56 tuổi, bệnh tâm thần phân liệt hơn 30 nay, hiện tại vẫn đang uống thuốc hàng ngày, có giấy xác nhận.
    3. Em gái đang học lớp 10, chưa đủ tuổi lao động.
    -Vậy trường hợp của tôi có đủ điều kiện miễn nghĩa vụ quân sự khi tôi tốt nghiệp Đại học không?
    Kính xin sự tư vấn!
     

     
    5100 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #289808   05/10/2013

    tonphong
    tonphong
    Top 500
    Male
    Mầm

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2012
    Tổng số bài viết (109)
    Số điểm: 920
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 55 lần


    đây là nhừng trường hợp được miễn và hoãn nghĩa vụ quân sự bạn tham khảo nhé

     

    Việc tạm hoãn gọi nhập ngũ

    Những công dân nam sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

    1. Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ.

    2. Là lao động duy nhất phải trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động.

    3. Là lao động duy nhất trong gia đình vừa bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra, được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận.

    4. Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan binh sĩ đang phục vụ tại ngũ.

    5. Người đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu.

    6. Người thuộc diện di dân, dãn dân trong ba năm đầu đến vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên theo dự án phát triển kinh tế – xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định.

    7. Cán bộ, viên chức, công chức quy định tại Điều 1 Pháp lệnh Cán bộ, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện làm việc trong các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội đang cư trú tại địa phương hoặc người địa phương khác được điều động đến làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên.

    8. Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận.

    9. Học sinh, sinh viên đang học tập tại các trường thuộc hệ thống giáo dục quốc dân theo quy định tại khoản 1 Điều 48 của Luật Giáo dục 2005 bao gồm:

        a) Trường trung học phổ thông, trường phổ thông dân tộc nội trú, trường phổ thông dân tộc bán trú, trường chuyên, trường năng khiếu, dự bị đại học;

        b) Trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng nghề, trường trung cấp nghề;

        c) Trường cao đẳng, đại học;

        d) Học viện, viện nghiên cứu có nhiệm vụ đào tạo trình độ thạc sĩ, tiến sĩ.

    10. Học sinh, sinh viên đang học tại các nhà trường của tổ chức, cá nhân nước ngoài, tổ chức quốc tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép đầu tư trên lãnh thổ Việt Nam hoặc học sinh, sinh viên được đi du học tại các trường ở nước ngoài có thời gian đào tạo từ mười hai tháng trở lên.

    11. Công dân đang học tập tại các trường quy định tại điểm b, điểm c khoản 9 và khoản 10 Điều này chỉ được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong một khoá đào tạo tập trung, nếu tiếp tục học tập ở các khoá đào tạo khác thì không được tạm hoãn gọi nhập ngũ. Hàng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại Điều này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

    * Miễn gọi nhập ngũ

    Những công dân sau đây được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình:

    1. Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng 1, con của bệnh binh hạng 1.

    2. Một người anh trai hoặc em trai của liệt sĩ.

    3. Một con trai của thương binh hạng 2.

    4. Cán bộ, viên chức, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện quy định tại khoản 7 Điều 3 Nghị định này đã phục vụ từ hai mươi bốn tháng trở lên.

     
    Báo quản trị |