Miễn lệ phí trước bạ khi hoàn công nhà ở?

Chủ đề   RSS   
  • #384421 21/05/2015

    remgtinviet

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/02/2013
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 3 lần


    Miễn lệ phí trước bạ khi hoàn công nhà ở?

    Xin tư vấn Cồng đồng Dân luật trường hợp này:


    Em xây căn nhà 3 tầng trên đất của cá nhân em(có GPXD và sổ hồng gồm đất và nhà cấp 4)
    Nay em muốn làm thủ tục hoàn công, cấp mới sổ hồng thì em có phải nộp lệ phí trước bạ không ?
     
    (Vì theo em được biết có quy định là Không thu lệ phí trước bạ đối với trường hợp cá nhân tạo lập nhà ở thông qua hình thức phát triển nhà ở riêng lẻ của hộ gia đình, cá nhân ?!)
     
    Xin cảm ơn!

     

    Cập nhật bởi remgtinviet ngày 21/05/2015 05:24:01 CH
     
    20678 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #384467   22/05/2015

    lsnguyenngochoang
    lsnguyenngochoang

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2015
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 24 lần


    Chào bạn.

    Trường hợp của bạn là xây dựng nhà ở riêng lẻ thì khi hoàn công không phải chịu lệ phí trước bạ. Căn cứ theo Nghị định 45/2011/NĐ-CP (được sửa đổi một phần bằng Nghị định 23/2013/NĐ-CP) tại Khoản 11 Điều 4:" Các trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ

    11. Nhà ở của hộ gia đình, cá nhân tạo lập thông qua hình thức phát triển nhà ở riêng lẻ."

    Khi hoàn công chỉ phát sinh thuế xây dựng cơ bản, thuế này chi cục thuế sẽ thu của nhà thầu xây dựng nhà cho bạn. Tuy nhiên nếu bạn thuê những nhà thầu riêng lẻ, tư nhân không đăng ký kinh doanh, hoặc tự xây dựng thì cơ quan thuế sẽ thu trực tiếp của bạn.

    Thân chào bạn.

     

    Luật sư Nguyễn Ngọc Hoàng

    Tel: 091 5753134

    email: hoangk4501@gmail.com

    skype: hoang_k4501

    Nhận tư vấn, hỗ trợ dịch vụ pháp lý về nhà đất, bảo hiểm xã hội cho các cá nhân, doanh nghiệp tại Tp.Hồ Chí Minh.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsnguyenngochoang vì bài viết hữu ích
    remgtinviet (22/05/2015)
  • #384653   22/05/2015

    remgtinviet
    remgtinviet

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/02/2013
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 3 lần


    Cảm ơn bác Nguyen Ngoc Hoang !!

    Em có ký HĐ xây dựng với Công ty (có pháp nhân). Trường hợp em phải có hóa đơn xây dựng để cấp sổ hồng, thì em phải nộp hóa đơn VAT (trên giá trị HĐ) hay hóa đơn nhân công (mua ở chi cục thuế)  hay cả 2 ạ ?!

    Trân trọng,

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #384716   23/05/2015

    lsnguyenngochoang
    lsnguyenngochoang

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2015
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 24 lần


    Chào bạn.

    Như có nói ở trên, cơ quan thuế sẽ thu thuế xây dựng cơ bản, thực tế bao gồm thuế VAT, thuế thu nhập doanh nghiệp của Công ty thầu xây dựng. Và thuế này sẽ thu căn cứ theo hợp đồng xây nhà(có 2 dạng): HĐ có bao thầu nguyên vật liệu hoặc HĐ không bao thầu nguyên vật liệu ( HĐ chi phí nhân công).

    Nếu bạn đã ký HĐ với pháp nhân thì yêu cầu họ xuất hóa đơn xây dựng cho bạn là đủ. Trường hợp nhà thầu khi ký HĐ thỏa thuận bạn nộp thuế thì bạn mua hóa đơn chi phí nhân công tại chi cục thuế và nộp thay cho nhà thầu.

    Thân chào bạn.

    Luật sư Nguyễn Ngọc Hoàng

    Tel: 091 5753134

    email: hoangk4501@gmail.com

    skype: hoang_k4501

    Nhận tư vấn, hỗ trợ dịch vụ pháp lý về nhà đất, bảo hiểm xã hội cho các cá nhân, doanh nghiệp tại Tp.Hồ Chí Minh.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn lsnguyenngochoang vì bài viết hữu ích
    remgtinviet (23/05/2015) alwinvn123 (30/03/2018)
  • #488293   30/03/2018

    Chào luật sư,

    Cho mình hỏi là ví dụ chi phí nhân công thực của công trình xây dựng nhà ở cá nhân là 400 triệu nhưng nhà thầu chỉ kí hợp đồng với mình giá 40 triệu thì khi nộp hồ hoàn công các cơ quan chức năng có chấp nhận không? nếu không chấp nhận thì họ sẽ làm gì? Áp thuế trên 1 mức tối thiểu nào chẳng hạn, hay trả hồ sơ lại. Nếu vậy thì họ căn cứ trên mức qui định nào để phán định và ra quyết định là chấp nhận hay không chấp nhận.

     

    Cảm ơn rất nhiều.

    Danh Toan.

     
    Báo quản trị |  
  • #488603   02/04/2018

    lsnguyenngochoang
    lsnguyenngochoang

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2015
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 24 lần


    Thực tế vẫn được nhé bạn danhtoan123.

    Bên nhà thầu thông thường họ chỉ ký HĐ chi phí nhân công với bạn, và họ xuất Hóa đơn trên chi phí nhân công 40tr thôi.

    Bạn vẫn nộp hồ sơ đầy đủ lên chi cục thuế của Quận, Huyện nơi nhà đất tọa lạc. Đội thuế ở đây sẽ có văn bản xác nhận bạn thuộc trường hợp không nộp thuế.

    Luật sư Nguyễn Ngọc Hoàng

    Tel: 091 5753134

    email: hoangk4501@gmail.com

    skype: hoang_k4501

    Nhận tư vấn, hỗ trợ dịch vụ pháp lý về nhà đất, bảo hiểm xã hội cho các cá nhân, doanh nghiệp tại Tp.Hồ Chí Minh.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsnguyenngochoang vì bài viết hữu ích
    alwinvn123 (12/04/2018)
  • #489308   12/04/2018

    Cảm ơn luật sư rất nhiều, mình đang thực hiện qui trình nộp hồ sơ, sẽ cố gắng phản hồi kết quả khi hoàn tất.

    Cảm ơn rất nhiều.

    Danh Toan.

     
    Báo quản trị |