Miễn giảm tiền thuế đất cho thương bệnh binh

Chủ đề   RSS   
  • #103992 20/05/2011

    ncc41668

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Miễn giảm tiền thuế đất cho thương bệnh binh

    Nhờ tư vấn dùm...!

    Hiện nay tôi đang có nhu cầu mua đất để xây nhà ở, khi làm thủ tục giấy tờ thì tôi muốn nhờ Bố đẻ của tôi đứng tên trên sổ đỏ, vì Bố tôi là thương bệnh binh 4/1. Như vậy Tôi có được miễn giảm tiền thuế không?

    Xin chân thành cảm ơn...!

     
    8120 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #106215   28/05/2011

    luatsuanthai
    luatsuanthai
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2011
    Tổng số bài viết (417)
    Số điểm: 2575
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 101 lần


    Thương binh được miễn/ giảm tiền thuế sử dụng đất ở, vì vậy nếu bố bạn đứng tên mua thì có quyền được miễn giảm tiền thuế

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - CEO: Luật sư NGUYỄN ĐẮC THỰC

    Hotline: 0972.805588 - 0975.205588 - 0996.025588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@hotmail.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #106246   28/05/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3545 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Người ta hỏi một đường, Luật sư lại trả lời một nẻo.
    Người hỏi bây giờ mới có ý định nhận chuyển nhượng đất ở, nên dù họ viết là để người bố đứng tên trên sổ đỏ, nhưng thực chất là đứng ra nhận chuyển nhượng. Vậy nên thứ thuế mà họ hỏi có được miễn giảm hay không là những thứ thuế liên quan đến việc chuyển nhượng, chứ đâu có phải là thuế sử dụng đất như Luật sư trả lời.

    Chào ncc41668!
    Theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ, thì khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất, nếu không thuộc các trường hợp được không phải chịu thuế hoặc được miễn giảm thuế, thì bên chuyển nhượng phải chịu thuế thu nhập cá nhân, còn bên nhận chuyển nhượng phải nộp lệ phí trước bạ trước khi đăng ký quyền sử dụng.

    Theo quy định tại Điều 4 Thông tư số 68/2010/TT-BTC thì Thương binh không phải là đối tượng được miễn lệ phí trước bạ. Do đó nếu bạn có để cho bố mình đứng ra nhận chuyển nhượng thì bạn vẫn phải chịu lệ phí trước bạ theo quy định tại thông tư này.

    Tuy nhiên, nếu sau khi nhận chuyển nhượng bạn để cho bố bạn đứng tên trong GCNQSD đất thì trong quá trình sử dụng, bố bạn được tạm miễn thuế đất theo quy định tại Điều 13 Pháp lệnh thuế nhà, đất. Đến ngày 01/01/2012 khi Luật thuế sử dụng đất phi nông nghiệp có hiệu lực, thì bố bạn được miễn thuế sử dụng đất theo quy định tại Điều 9 Luật này.

    Trân trọng! 

     

    Cập nhật bởi QuyetQuyen945 ngày 28/05/2011 04:44:11 CH

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #213438   13/09/2012

    nguyenvanvan1945
    nguyenvanvan1945

    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi là bệnh binh mất sức lao động 61%, tôi mua đất hay có được cấp miễn phí một suất đất ở không thưa các luật sư?

    Nhắn bác: không viết hoa toàn bộ, bài viết phải có dấu theo quy định của diễn đàn.

    TÔI LÀ BỆNH BINH MAT SUC LAO DONG 61% TOI MUA DAT HAY CO DUOC CAP MIEN PHI 1 SUAT DAT O KHONG THUA CC LUAT SU

    Cập nhật bởi nguyenkhanhchinh ngày 13/09/2012 12:35:10 CH Sửa bài viết hoa, không dấu
     
    Báo quản trị |