Miễn giảm tiền sử dụng đất đối với người có công

Chủ đề   RSS   
  • #539566 28/02/2020

    tbthcm

    Sơ sinh


    Tham gia:26/11/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Miễn giảm tiền sử dụng đất đối với người có công

    Xin chào,

    Ba tôi có Huân chương kháng chiến chống Mỹ hạng 1, mẹ hạng 3

    Ba, mẹ tôi có một mảnh đất mua năm 1982 tại mặt tiền đường quốc lộ 13, quận Thủ Đức chưa kê khai năm 1999, năm 2008 Ba mẹ tôi làm sổ xin công nhận nhà ở đất ở căn nhà đang ở với diện tích 200m2 thổ cư, 400m2 đất trồng cây lâu năm, năm 2018 đã cho tôi và chuyển quyền mục đích sử dụng cho tôi đứng tên

    Về phần đất còn lại 400m2 có xây dựng 1 quán buôn bán tại mặt tiền đường từ trước năm 1993, các phòng trọ cho thuê năm 2002, bây giờ Ba Mẹ tôi muốn làm sổ mảnh đất này, xin hỏi Ba mẹ tôi có được miễn, giảm tiền đóng thuế gì không, nếu có thì cụ thể là được bao nhiêu, diện tích miễn giảm?

    Vui lòng trả lời qua mail: giangskh@yahoo.com, DD 0903379848

    Xin cảm ơn

     
    1062 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tbthcm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/02/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #539604   28/02/2020

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10081)
    Số điểm: 57298
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3962 lần
    Lawyer

    Chào bạn
     
    Theo quy định của Nghị định 45/2014/NĐ-CP thì:
     
    Điều 11 về miễn tiền sử dụng đất trong những trường hợp sau đây:
     
    “1. Miễn tiền sử dụng đất trong hạn mức giao đất ở khi sử dụng đất để thực hiện chính sách nhà ở, đất ở đối với người có công với cách mạng thuộc đối tượng được miễn tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về người có công; hộ nghèo, hộ đồng bào dân tộc thiểu số ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn, vùng biên giới, hải đảo; sử dụng đất để xây dựng nhà ở xã hội theo quy định của pháp luật về nhà ở; nhà ở cho người phải di dời do thiên tai.”
     
    Và tại Khoản 2 Điều 12 Nghị định 45/2014/NĐ-CP quy định về Giảm tiền sử dụng đất:
     
    “2. Giảm tiền sử dụng đất đối với đất ở trong hạn mức giao đất ở (bao gồm giao đất, chuyển mục đích sử dụng đất, cấp Giấy chứng nhận cho người đang sử dụng đất) đối với người có công với cách mạng mà thuộc diện được giảm tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về người có công.”
     
    Tại khoản 2 Điều 1, Quyết định 117/2007/QĐ-TTg ngày 25 tháng 7 năm 2007 của Thủ tướng Chính phủ thì: “Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hoá học; thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh, có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật, bệnh tật từ 61% đến 80% được hỗ trợ 90% tiền sử dụng đất”.
     
    Như vậy, nếu gia đình bạn thuộc một trong những trương hợp nói trên thi sẽ được miễn, giảm tiền sử dụng đất.
     
    Cụ thể nên liên hệ tại chi cục thuế nơi có đất tọa lạc để biết thêm chi tiết.
     
    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/02/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com