Mẹ viết đơn xin khởi tố, con xin tòa không khởi tố!

Chủ đề   RSS   
  • #66716 03/11/2010

    ngonhi90_hslaw

    Mầm

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2009
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 590
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Mẹ viết đơn xin khởi tố, con xin tòa không khởi tố!

    A và B đánh C gây thương tích. Kết luận giám định xác định tỉ lệ thương tật là 25%. Bà M là mẹ của C làm đơn yêu cầu khởi tố vụ án. Cơ quan điều tra đã khởi tố vụ án, khởi tố bị can đối với A và B về tội cố ý gây thương tích. Sau khi nhận hồ sơ vụ án và đề nghị truy tố của cơ quan điều tra, Viện kiểm sát đã ra quyết định truy tố A và B về tội cố ý gây thương tích theo #0070c0;">khoản 2 Điều 104 Bộ luật hình sự

    Trong thời gian chuẩn bị xét xử, Tòa án nhận được đơn của C xin không đưa A và B ra xét xử. Tòa án phải giải quyết như thế nào? Tại sao?            

    Mong mọi người cho ý kiến!
     
    6616 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #66720   03/11/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Toà án vẫn xét xử theo thủ tục chung.
    Lý do: việc khởi tố vụ án về tội phạm quy định tại khoản 2 Điều 104 BLHS không bị hạn chế bởi yêu cầu của người bị hại quy định tại Điều 105 BLTTHS.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #66784   04/11/2010

    ngonhi90_hslaw
    ngonhi90_hslaw

    Mầm

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2009
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 590
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


            thanks! vậy mà mình ko nghĩ ra!
            .............. hổ thẹn hổ thẹn.........................
     
    Báo quản trị |  
  • #66785   04/11/2010

    ngonhi90_hslaw
    ngonhi90_hslaw

    Mầm

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2009
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 590
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Cho mình hỏi thêm chút nhé!

    Vẫn tình huống trên: Tại phiên tòa sơ thẩm, người bào chữa của bị cáo B xuất trình một tài liệu khẳng định khi thực hiện hành vi gây thương tích cho C bị cáo B chưa đủ 16 tuổi.

    Tài liệu này không thể xác minh tại phiên tòa được. Hội đồng xét xử sơ thẩm phải giải quyết như thế nào? Tại sao?
     
    Báo quản trị |  
  • #66800   04/11/2010

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1808)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 800 lần


    Bạn đọc lại BLTTHS đi. Mình thấy bạn toàn hỏi những câu đơn giản, chỉ cần dở luật ra là có.

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #66804   04/11/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Hội đồng xét xử căn cứ điểm a khoản 1 Điều 179 và khoản 2 Điều 199 BLTTHS để ra Quyết định yêu cầu điều tra bổ sung.

    Lý do: tài liệu về nhân thân của bị cáo là chứng cứ quan trọng để chứng minh người phạm tội có năng lực trách nhiệm hình sự hay không. Cụ thể trường hợp này nó là chứng cứ xác định khi thực hiện hành vi nguy hiểm cho xã hội, bị cáo đã đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự hay chưa. Thiếu chứng cứ này thì không thể giải quyết vụ án một cach khách quan, toàn diện, đúng pháp luật được.

    Văn bản hướng dẫn:
    - Tiểu mục 1.2 mục 1 phần III Nghị quyết 04/2004/NQ-HĐTP.
    - Điều 1 Thông tư số 01/2010/TTLT-VKSNDTC-BCA-TANDTC.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #67148   05/11/2010

    ngonhi90_hslaw
    ngonhi90_hslaw

    Mầm

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2009
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 590
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Cảm ơn BachthanhDC nhé!

    Mình cũng xin đính chính lại câu hỏi thứ 1: Tòa án khởi tố A, B theo khoản 1 Điều 104 BLHS chứ ko phải Khoản 2. Vì vậy, đây là TH bắt buộc phải có đơn yêu cầu khởi tố của người bị hại or người đại diện hợp pháp.

    Vậy, trong tình huống trên, khi Người đại diện hợp pháp (mẹ của C) yêu cầu khởi tố. Nhưng Người bị hại (C) lại xin không khởi tố. Mà theo Quy định tại k2 điều 105 bltths lại quy định: "...Người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu khởi tố trước ngày mở phiên tòa sơ thẩm thì vụ án phải được đình chỉ..."

    Như vậy, trong TH trên, Người đã yêu cầu khởi tố là người đại diện của người bị hại, nhưng người xin không khởi tố lại là  người bị hại. Vậy Tòa án sẽ xử lý ntn? căn cứ vào quy định nào?
            
     
    Báo quản trị |  
  • #67256   06/11/2010

    lucvu1989
    lucvu1989

    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2010
    Tổng số bài viết (73)
    Số điểm: 495
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Quy định về người đại diện hợp pháp là để bảo vệ quyền và lợi ích của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về thể chất và tinh thần.
    Nếu bạn xác định mẹ của C là người đại diện hợp pháp của C, thì C thuộc trường hợp là người chưa thành niên hoặc có nhược điểm về thể chất và tinh thần. Do đó tòa án vẫn khởi tố theo yêu cầu của mẹ C. Đơn của C không phải là căn cứ để đình chỉ vụ án.
    Rất mong câu trả lời của mình đáp ứng được câu hỏi của bạn đưa ra!
     
    Báo quản trị |  
  • #67259   06/11/2010

    ngonhi90_hslaw
    ngonhi90_hslaw

    Mầm

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2009
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 590
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


                Rất cảm ơn câu trả lời của bạn, cách lý giải của bạn rất hợp lí, vì đúng là C là người chư thành niên, tuy nhiên mình chưa tìm thấy văn bản pháp luật nào quy định cả.
     
    Báo quản trị |  
  • #67302   07/11/2010

    lucvu1989
    lucvu1989

    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2010
    Tổng số bài viết (73)
    Số điểm: 495
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Bạn gặp lỗi này thì lỗi lớn rồi!
    Nó được quy định ngay trong khoản 1 điều 105 BLTTHS đó thôi, quy định về đơn của người đại diện hợp pháp luôn kèm theo đó là người bị hại là người chưa thành niên hoặc có nhược điểm về thể chất,tinh thần!
    Bạn đọc kỹ lại đi.
    Chúc bạn may mắn trong học tập! .
     
    Báo quản trị |  
  • #67388   08/11/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    @ #0072bc;">ngonhi90_hslaw
    Cách lý giải của #0072bc;">lucvu1989 là chính xác rồi. Bạn chẳng cần phải tìm xem nó được quy định ở văn bản nào cả, vì chẳng cần phải có văn bản nào hướng dẫn khi điều luật đã quy định quá rõ ràng như vậy.

    Trong trường hợp bạn nêu, người mẹ là người yêu cầu khởi tố nên từ khoản 1 Điều 105 BLTTHS suy ra người con đang là người chưa thành niên hoặc người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất.

    Khoản 2 Điều 105 quy định: "Trong trường hợp người đã yêu cầu khởi tố rút yêu cầu trước ngày mở phiên toà sơ thẩm thì vụ án phải được đinh chỉ". 

    Vậy khi người con rút yêu cầu khởi tố mà không có sự đồng ý của người mẹ thì không được chấp nhận, mà Toà án vẫn phải đưa vụ án ra xét xử theo thủ tục chung vì hai lý do:

    - Thứ nhất: người con không phải là ngườ đã yêu cầu khởi tố.

    - Thứ hai:
    Theo quan điểm luật pháp của nước ta thì người chưa thành niên chưa có đầy đủ năng lực hành vi để thực hiện quyền chủ thể của mình. Họ có thể chưa ý thức được một cách đầy dủ về những thiệt hại mà hành vi phạm tội gây ra cho họ và thiếu các điều kiện chủ quan để tự bảo vệ những lợi ích của mình.

    Còn người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất là người mà do những khuyết tật, bệnh lý, bị tàn phế, thương tật mà dẫn đến không có khả năng thể hiện được tự do ý chí của mình hoặc khong nhận thức được hoặc không điều chỉnh được hành vi, do đó cũng không có khả năng tự thẻ hiện yêu cầu và bảo vệ được lợi ích của mình trước pháp luật.

    Chính vì vậy, đối với hai loại người này, khoản 1 Điều 105 đã hạn chế việc khởi tố vụ án theo yêu cầu của họ. Nghĩa là không chấp nhận yêu cầu của họ mà chỉ chấp nhận yêu cầu của người đại diện hợp pháp của họ. Và khi họ không có quyền yêu cầu khởi tố vụ án thì họ cũng không có quyền rút yêu cầu khởi tố vụ án. 

    Thân!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #67431   08/11/2010

    ngonhi90_hslaw
    ngonhi90_hslaw

    Mầm

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2009
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 590
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


         cảm ơn ý kiến của các bạn nhé!
        
         
     
    Báo quản trị |  
  • #292978   23/10/2013

    soncun
    soncun

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cùng trong tình huống trên, nếu như trong thời gian chuẩn bị xét xử, tòa án nhân dân nhận được đơn của ông E là bố của C xin không đưa A và B ra xét xử thì Tòa án sẽ pải xử như thế nào? tại sao?

     
    Báo quản trị |