DanLuat 2015

Mẹ vay nợ, con có phạm tội không?

Chủ đề   RSS   
  • #409157 10/12/2015

    longnhatlk

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mẹ vay nợ, con có phạm tội không?

    dạ cho e hỏi là mẹ e có nợ tiền số đề chủ số co bắt mẹ e trả nhưng vì không có tiền nên e có viet 1 tờ giấy mượn nợ số tiền la 40 triệu đồng giờ e kko có tiền trả vậy người ta co kiện e được ko nếu kiện e sẽ phạm tội gì

     
    10074 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #409165   10/12/2015

    Longvigecam
    Longvigecam
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (436)
    Số điểm: 3250
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 124 lần


    Chào bạn

     

    Theo quy định tại Điều 474 Bộ luật Dân sự thì trả nợ là nghĩa vụ của bên vay. Trong trường hợp người vay không trả được nợ cho người cho vay thì tùy từng trường hợp, người vay có thể bị người cho vay khởi kiện ra Tòa dân sự để đòi nợ hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội "lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản" theo quy định tại Điều 140 Bộ luật hình sự. 

     

         Nếu giấy vay chỉ thể hiện nội dung là vay tiền, không có chứng cứ để coi số tiền nợ là tiền thua lô đề và người nhà bạn không có hành vi “dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó” thì việc người nhà bạn không trả được số tiền nợ chỉ có thể được giải quyết tại Tòa dân sự. 

     

         Tuy nhiên, do lô đề là một hình thức cờ bạc, nên trong trường hợp cơ quan điều tra có chứng cứ chứng minh số tiền nợ là tiền thua lô đề thì cả người ký giấy vay và người cho vay đều có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 248 Bộ luật hình sự về "tội đánh bạc". 

     

         Theo điều luật này, người nào đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại điều này và Điều 249 của Bộ luật này (về tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc) hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 50 triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 3 năm.

     

         Người phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 2 năm đến 7 năm: Có tính chất chuyên nghiệp; tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị rất lớn hoặc đặc biệt lớn; tái phạm nguy hiểm. Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 3 triệu đồng đến 30 triệu đồng. 

     

         Tóm lại, do cờ bạc bị coi là hành vi phạm tội; mục đích và nội dung của giao dịch này đã “vi phạm điều cấm của pháp luật” nên theo quy định của Bộ luật Dân sự, mọi nghĩa vụ phát sinh từ hành vi cờ bạc đều bị coi là vô hiệu.

    Tư vấn thủ tục đầu tư dự án, thành lập doanh nghiệp tại Hà nội, Ninh Bình. Tư vấn thủ tục mua bán nhà đất.

    Cung cấp thông tin doanh nghiệp

    Mobile: 0983973514 Email: hanoilegal@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #486513   07/03/2018

    kimgam2708
    kimgam2708
    Top 200
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2017
    Tổng số bài viết (296)
    Số điểm: 4885
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 66 lần


    Theo quan niệm của cá nhân mình, việc hiện tại bạn không có tiền trả thì có thể thương lượng với bên vay tiền để xin trả góp hoặc hoãn việc trả đến thời điểm nào đó. Còn việc bạn hỏi người ta có kiện không thì mình nghĩ câu hỏi này không quan trọng.

    Thứ nhất, nếu họ kiện được thì mẹ bạn sẽ phải vướng rắc rối thêm về hành vi chơi số đề mà phát luật không cho phép.

    Thứ hai, nếu người ta kiện không được thì gia đình bạn sẽ giải quyết số nợ đó như thế nào? Vẫn sẽ trả họ hay họ không kiện được nên gia đình bạn sẽ không trả luôn. Rõ ràng, mình nghĩ xét về mặt đạo đức thì chắc chắc gia đình bạn sẽ không hành động như vậy đâu.

    Việc quan trọng là gia đình bạn cố gắng thương lượng với chủ nợ để họ có thể gia hạn hay gì đó. Mình nghĩ nếu trình bày cho họ rõ về hoàn cảnh thì có thể họ sẽ đồng ý cho hoãn bởi vì bây giờ gia đình bạn không có tiền dù nhờ pháp luật can thiệp đi chăng nữa thì gia đình bạn cũng đâu có khả năng trả ngay được.

    Vài điều cùng chia sẻ!

     
    Báo quản trị |  
  • #486553   08/03/2018

    Thuongtommy92
    Thuongtommy92
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/12/2017
    Tổng số bài viết (119)
    Số điểm: 1117
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 36 lần


    Về vấn đề chịu trách nhiệm liên đới, nếu như không ký kết vào bất cứ văn bản liên quan đến việc vay tiền thì bạn sẽ không phải chịu bất cứ trách nhiệm gì liên đới đối với trường hợp cho vay này. Trách nhiệm liên đới chỉ đặt ra đối với trường hợp bạn có thỏa thuận về việc đồng chi trả khoản nợ vay này.

     
    Báo quản trị |  
  • #506368   31/10/2018

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 100
    Male
    Lớp 7

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (565)
    Số điểm: 9307
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 170 lần


    Mình thấy vấn đề của chủ topic đâu có phần nào là trách nhiệm liên đới gì đâu nhỉ. Chỉ đơn giản là mẹ bạn đang nợ khoản A, giờ bạn ký thêm nợ khoản B nữa. Còn điều kiện gì mà bạn ký giấy nhận khoản nợ B thì mình thấy hok có đủ thông tin để tìm hiểu (nên mình cho qua).

    Nếu bạn không trả được nợ đúng hạn thì bạn vi phạm hợp đồng, rồi bị kiện bồi thường và buộc trả nợ thôi.

     
     
    Báo quản trị |  
  • #507500   14/11/2018

    giangthingochuong
    giangthingochuong
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2018
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 1967
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 18 lần


    Như bạn nói thì mẹ bạn vay nợ, xong bạn không có tiền trả bạn viết giấy vay 40 triệu của chủ nợ để trả tiền nợ của mẹ bạn hay sao? Hay là 40 triệu là riêng nữa? Nếu mà bạn viết giấy mượn 40 triệu thì bạn là người chịu trách nhiệm về khoản vay đó rồi.

     
    Báo quản trị |  
  • #508979   30/11/2018

    sunshine19
    sunshine19
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (402)
    Số điểm: 2840
    Cảm ơn: 158
    Được cảm ơn 29 lần


    Về vấn đề này thực sự tình huống bạn đưa ra chưa rõ lắm. Trường hợp nếu bạn ký thêm 01 khoản nợ B, không liên qua gì đến khoản nợ A mà mẹ bạn đã vay vậy bạn phải chịu trách nhiệm cho khoản vay mà bạn đã tự tay ký mượn cụ thể ở đây là 40 triệu, không hề có trách nhiệm liên đới nào cả. Trường hợp bạn không có tiền trả thì bạn đã vi phạm thỏa thuận giữa 2 bên thì việc bạn bị kiện là hoàn toàn hợp lý.

     

     
    Báo quản trị |