DanLuat 2015

mẹ không dám làm đơn ly hôn, các con có thể thay mẹ tự làm đơn lên nộp tòa xin ly hôn được không?

Chủ đề   RSS   
  • #208348 20/08/2012

    missanatran

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    mẹ không dám làm đơn ly hôn, các con có thể thay mẹ tự làm đơn lên nộp tòa xin ly hôn được không?

    Chào các anh(chị), cô(chú) LS!

    Hiện tại cuộc sống hôn nhân của bố mẹ tôi rất không hạnh phúc, ba mẹ tôi kết hôn nam 1988 và có 3 đứa con là tôi(1990), em trai (1993), em trai ut (2002). Ba tôi thường xuyên đánh đập  mẹ và có quan hệ với người hàng xóm gần nhà, bà ta thường xuyên xui ba đánh mẹ và 3 chị em tôi 1 cách dã man trong nhiều năm nay. Đã nhiều lần hàng xóm và người thân khuyên nhủ nhưng ba tôi vẫn cứ tiếp diễn. Mang hết tiền của cho người tình và mang về nhà những món nợ. Đứa em Út của tôi (10 tuổi) nói 1 câu" em không cần nhà giàu, không cần học giỏi, em chỉ cần 1 phút giây hạnh phúc". Tôi luôn ước ao được giải thoát cho mẹ và 2 đứa em không phải chứng kiến những cảnh đau lòng nữa. Tôi và em kế đã trên 18t, chúng tôi có thể tự mình làm đơn giúp mẹ xin ly hôn được không ạ? Vì mẹ tôi rất hoang mang và không dám ly hôn vì sợ những lý do như: sợ không được nuôi cả 3 đứa con ( 3 chị em tôi đều muốn theo mẹ), sợ ly  hôn sẽ không có tiền vì tất cả tài sản chung dều đang cầm cố ở Ngân hàng vay tiền buôn bán ( ba mẹ tôi đều làm ngề buôn bán).

    Kính mong LS tư vấn giúp tôi với ạ! Xin chân thành cảm ơn LS!

     
    3327 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #208406   20/08/2012

    manh_lawyer
    manh_lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2011
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 77 lần


    Chào bạn! Về câu hỏi của bạn tôi xin có ý kiến như sau:

    Căn cứ Khoản 1 - Điều 85 -Luật HN&GĐ. Quyền yêu cầu Toà án giải quyết việc ly hôn

    "Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Toà án giải quyết việc ly hôn"

    Do vậy, bạn và em bạn không có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết việc ly hôn của bố mẹ bạn.

    Tuy nhiên bạn có thể động viên, phân tích và làm chỗ dựa tinh thần cho mẹ bạn để mẹ bạn quyết định việc này. Thêm nữa, khi bố bạn có những hành vi ngược đãi mẹ con bạn thì bạn hãy báo với chính quyền, đoàn thể địa phương để can thiệp.

    2. Về tài sản.

    - Nếu các khoản nợ chỉ do bố bạn ký, nhận và phục vu cho mục đích riêng của bố bạn thì mẹ bạn không có nghĩa vụ trả.

    - Các tài sản chung của bố mẹ bạn theo nguyên tắc sẽ được chia đôi.

    Trân trọng!

    Tư vấn pháp luật miễn phí

    Mr: Mạnh

    Tell: 0986.739.919

    Ym: manhlawyer07@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn manh_lawyer vì bài viết hữu ích
    missanatran (21/08/2012)
  • #209858   28/08/2012

    sonluatk07
    sonluatk07
    Top 500
    Male
    Chồi

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1548
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 96 lần


    Chào bạn !

    Tôi hoàn toàn đồng ý với ý kiến trả lời trên, tôi có thể nói thêm một số vấn đề nữa để bạn nắm.

    Bạn và các em của bạn trước hết hãy khuyên ba của bạn chấm dứt hành vi bạo hành trên đối với mẹ bạn, và một phần nào đó bạn phải chia sẽ với mẹ bạn để mẹ bạn tránh suy nghĩ buồn phiền.

    Nếu trường hợp mẹ bạn không thể chịu nổi với cảnh bảo hành trên và mong muốn được thoát ly thì theo quy định của luật hôn nhân và gia đình năm 2000 thì mẹ bạn có quyền đơn phương xin ly hôn theo quy định tại Điều 85, trong trường hợp này thì mẹ bạn đứng vai trò là một đương sự trong vụ việc đơn phương xin ly hôn, đương nhiên theo quy định tại khoản 3 điều 73 BLTTDS thì "đối với việc ly hôn đương sự không được ủy quyền cho người khác thay mặt mình tham gia tố tụng". Đó cũng thể hiện được sự công bằng của pháp luật và xem trọng sự quyết định của đương sự ở đây là mẹ bạn, vì vậy mẹ bạn mới có quyền viết đơn gửi đến tòa án xin đơn phương ly hôn vì những căn cứ mà mẹ bạn cần phải kèm theo.

    Về vấn đề nuôi con thì cha mẹ bạn có thể thỏa thuận về nuôi con nếu không thỏa thuận được thì tòa án sẽ quyết định, về nguyên tắc thì nếu cha và mẹ bạn không có thỏa thuận khác thì người mẹ sẽ nuôi con dưới 3 tuổi (đối với gia đình bạn thì không xảy ra).

    Về vấn đề chia tài sản (nếu có) thì căn cứ tại Điều 95 Luật hôn nhân và gia đình và nghị định 70/2001/ND-CP. Về tài sản cầm cố tại ngân hàng thì cả cha và mẹ bạn đều có trách nhiệm liên đới với ngân hàng để giải quyết.

    chào bạn!

    Sống là động nhưng lòng luôn bất động, tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

     
    Báo quản trị |  
  • #209890   28/08/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

         Chào   Có lẽ những tư vấn trên của hai thành viên rất đầy đủ tôi chỉ có vài lời sẻ chia với bạn, và gia đình bạn đang gặp phải. Đồng thời tôi cực lực nên án hành vi đánh đập của bố ban với mẹ bạn và ba chị em bạn nó không chỉ làm tổn thương và rạn nứt tình cảm sâu sắc mà còn vi phạm pháp luật về hành vi bạo lực gia đình. Bạn có thể tố cáo hành vi bạo lực của bố bạn ra UBND xã phường để xem xét và giải quyết.

        Bạn cũng là chỗ đứng, là chỗ dựa tinh thần cho mẹ bạn và hai em nhỏ của bạn, bạn động viên mẹ bạn, hay can đảm để vượt qua nỗi đau này. Bạn không thể thay mẹ bạn viết đơn xin ly hôn được vì hôn nhân là một "Thiết chế pháp luật" được xác lập trên cơ sở tự nguyện giữa hai bên tiến tới cuộc sống gia đình.

       Cố lên bạn! Phía trước luôn có một con đường

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-