Mẹ giết con rồi tự sát không thành phải chịu trách nhiệm gì trước pháp luật?

Chủ đề   RSS   
  • #557571 10/09/2020

    NguyenThanhNgan123

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2020
    Tổng số bài viết (73)
    Số điểm: 845
    Cảm ơn: 27
    Được cảm ơn 83 lần


    Mẹ giết con rồi tự sát không thành phải chịu trách nhiệm gì trước pháp luật?

    Nhiều người nhất là phụ nữ dưới áp lực của cuộc sống, gia đình và nhiều thứ khác mà đi vào cọn đường tội lỗi “giết con rồi tự sát”. Người mẹ may mắn sống sót không chỉ phải đối mặt với lương tâm của mình và còn phải chịu sự trừng phạt của pháp luật.

    Mẹ giết con

    Mẹ giết con - Ảnh minh họa

    Hành vi giết con có đầy đủ dấu hiệu cấu thành tội giết người

    - Về khách thể: hành vi của người mẹ xâm phạm đến tính mạng của con mà tính mạng của con người thì được pháp luật hình sự bảo vệ, quyền được sống của con người được pháp luật bảo vệ.

    - Về mặt khách quan: Người mẹ cố tình thực hiện các hành vi trái pháp luật nhằm tước đoạt mạng sống của con mình. Về hậu quả: hậu quả của tội giết người đó là gây ra hậu quả chết người.

    - Về mặt chủ quan: hành vi của người mẹ có lỗi cố ý trực tiếp, dù biết hậu quả sẽ xảy ra nhưng vẫn thực hiện và mong muốn nó xảy ra,biết rằng hành vi của mình sẽ dẫn đến hậu quả chết người nhưng vẫn thực hiện hành vi đó.

    - Về mặt chủ thể của tội phạm: Người mẹ có năng lực chịu trách nhiệm hình sự đầy đủ.

    Truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội giết người đối với người mẹ

    Căn cứ Điều 123 Bộ luật hình sự 2015 quy định cụ thể về tội giết người như sau:

    “Điều 123. Tội giết người

    1. Người nào giết người thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình:

    a) Giết 02 người trở lên;

    b) Giết người dưới 16 tuổi;

    2. Phạm tội không thuộc các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm."

    Như vậy nếu đứa con dưới 16 tuôi thì người mẹ có thể bị phạt tù từ 12 đến 20  năm tù, tù chung thân hoặc tử hình. Nếu đứa con đã đủ 16 tuổi thì bị phạt tù từ 7 đến 15 năm.

    Giết chết chính con ruột của mình dù là do bất kỳ nguyên nhân nào cũng là một hành vi vô cùng tàn nhẫn. Không chỉ phải đối mặt với pháp luật mà bạn còn phải đối mặt với chính sự cắn rứt trong lương tâm của mình.

     

     

     
    201 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận