Mẹ bị tai biến, Cha chia nhà cho con cái như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #7158 14/06/2008

    tuecam

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mẹ bị tai biến, Cha chia nhà cho con cái như thế nào?

    Thưa Luật sư,

    Cha Mẹ tôi đồng đứng tên sở hữu một ngôi nhà trên diện tích đất 300m2. Cha tôi năm nay 78 tuổi già yếu. Mẹ tôi 74 tuổi, bị tai biến,liệt và hiện nay sống thực vật.

    Nay cha tôi muốn chia nhà cho con cái có được không và phải làm thế nào?

    Kính nhờ Luật sư tư vấn sớm, tôi xin chân thành biết ơn.

     
    4526 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #7159   16/06/2008

    lsthanhthy
    lsthanhthy
    Top 75
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3990
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 92 lần


    Cha mẹ chia nhà cho con cái

    Do mẹ bạn mất năng lực hành vi dân sự. Do vậy, việc cha bạn muốn chia nhà cho các con cần phải có sự đồng ý của các con. Trong trường hợp, các con đồng ý với ý mong muốn của cha. Tức, các con không có tranh chấp gì đối với nội dung chia tài sản nầy.

    Thì làm văn bản thoả thuận phân chia tài sản. Trong văn bản nầy phải xác định tài sản chia, phần chia cho các con. Văn bản phải có chữ kỹ của cha, các con.

    Văn bản nầy được UBND phường, xã xác nhận chữ ký của các thành  viên. Từ văn bản nầy, người được phân chia lập thủ tục đăng ký quyền sử dụng hoặc sở hữu theo thủ tục chung.

    Thân ái

     

    Ls.Phan Thanh Thy

    VPLS Hữu Luật

    527 Địên Biên Phủ, Q.3, Tp.HCM

    Luật sư Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    ls.thanhthy@gmail.com

    ls.phanthanhthy@gmail.com

    (08) 38302 695 - 0903 01 01 58

     
    Báo quản trị |  
  • #7164   17/06/2008

    tuecam
    tuecam

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cám ơn Luật sư đã quan tâm tư vấn.Theo Ls,văn bản thỏa thuận phân chia chỉ cần UBND phường,xã xác nhận là đủ hay phải ra công chứng?
    Một lần nữa ,xin chân thành cám ơn Ls.
     
    Báo quản trị |  
  • #7165   27/06/2008

    lsthanhthy
    lsthanhthy
    Top 75
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3990
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 92 lần


    Mẹ bị tai biến, Cha chia nhà cho con cái như thế nào?

    Trước đây, chúng tôi đã trả lời câu hỏi của một bạn với nội dung sau:

    “Hỏi: Cha Mẹ tôi đồng đứng tên sở hữu một ngôi nhà trên diện tích đất 300m2. Cha tôi năm nay 78 tuổi già yếu. Mẹ tôi 74 tuổi, bị tai biến,liệt và hiện nay sống thực vật.

    Nay cha tôi muốn chia nhà cho con cái có được không và phải làm thế nào?

    Kính nhờ Luật sư tư vấn sớm, tôi xin chân thành biết ơn.

     Trả lời:

     Do mẹ bạn mất năng lực hành vi dân sự. Do vậy, việc cha bạn muốn chia nhà cho các con cần phải có sự đồng ý của các con.

    Trong trường hợp, các con đồng ý với ý mong muốn của cha. Tức, các con không có tranh chấp gì đối với nội dung chia tài sản nầy.

    Thì làm văn bản thoả thuận phân chia tài sản. Trong văn bản nầy phải xác định tài sản chia, phần chia cho các con. Văn bản phải có chữ kỹ của cha, các con.

    Văn bản nầy được UBND phường, xã xác nhận chữ ký của các thành  viên.

    Từ văn bản nầy, người được phân chia lập thủ tục đăng ký quyền sử dụng hoặc sở hữu theo thủ tục chung.”

     Nay, bạn muốn làm rõ vấn đề, chúng tôi trả lời tiếp như sau:

     Khoản 1 Điều 62; khoản 1 Điều 59; Điều 69 Bộ luật Dân sự.

    Cha bạn là người giám hộ đương nhiên của mẹ bạn. Cha và các con là người giám sát việc giám hộ. Phương thức quản lý tài sản người giám hộ.

    Căn cứ các quy định của pháp luật. Đối với trường hợp nầy chúng tôi tư vấn như sau:

     Nếu thoả thuận được tất cả đồng ý thì ký tên vào thoả thuận phân chia tài sản. Văn bản thoả thuận nầy phải vì lợi ích của người giám hộ. Tức là nội dung văn bản thoả thuận phân chia tài sản được xác định gồm hai bộ phận.

    Một là phần tài sản của cha, do cha định đoạt.  

    Phần tài sản của người giám hộ (tức của mẹ) phải được người giám hộ và người giám sát việc giám hộ đồng ý chuyển giao cho người khác vì lợi ích của người được giám hộ. Hình thức chuyển giao bằng thủ tục bán hoặc chuyển giao có điều kiện cụ thể vì lợi ích của người được giám hộ.

    Văn bản nầy phải được Uỷ ban nhân dân cấp xã chứng thực hoặc phải được Phòng Công chứng Nhà nước chứng thực là từng địa phương nơi bạn cư trú. Nếu bạn ở thành thị việc chứng thực các giao dịch sẽ do Phòng Công chứng chứng thực, nếu ở khu vực nông thôn do UBND cấp xã chứng thực.

     Thân ái

     

    Ls. Phan Thanh Thy

    CN. Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

     

    Luật sư Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    ls.thanhthy@gmail.com

    ls.phanthanhthy@gmail.com

    (08) 38302 695 - 0903 01 01 58

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phan Thanh Thy

Văn phòng luật sư Hữu Luật

527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

ls.thanhthy@gmail.com

ls.phanthanhthy@gmail.com

(08) 38302 695 - 0903 01 01 58