Mẹ 17 tuổi có được đăng ký khai sinh cho con ?

Chủ đề   RSS   
  • #560457 14/10/2020

    Mẹ 17 tuổi có được đăng ký khai sinh cho con ?

    Trẻ em có quyền được khai sinh và có quốc tịch. Như vậy, khai sinh là một quyền mà trẻ em sinh ra được hưởng không phân biệt được sinh ra trong hoàn cảnh, điều kiện nào kể cả là mẹ của đứa trẻ chưa đủ tuổi kết hôn và cũng không có văn bản nào quy định giới hạn độ tuổi của người mẹ. Do đó, mẹ dưới 17 tuổi hoàn toàn có thể làm giấy khai sinh cho con.

    Trình tự, thủ tục đăng ký khai sinh

    Điều 13 Luật hộ tịch 2014 quy định ủy ban cấp xã nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh.

    Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con; trường hợp che, mẹ không thể đăng kýkhai sinh cho con thì ông hoặc bà là người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em.

    Điều 16 Luật hộ tịch 2014 quy định thủ tục đăng ký khai sinh:

    + Người đăng ký khai sinh nộp tờ khai theo mẫu quy định và giấy chứng minh cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Trường hợp không có giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh; trường hợp khai sinh cho trẻ em bị bỏ rơi phải có biên bản xác nhận việc trẻ em bị bỏ rơi do cơ quan có thẩm quyền lập; trường hợp khai sinh cho trẻ em sinh ra do mang thai hộ phải có văn bản chứng minh việc mang thai hộ theo quy định pháp luật

    + Ngay sau khi nhận đủ giấy tờ trên, nếu thấy thông tin khai sinh đầy đủ và phù hợp, công chức tư pháp – hộ tịch ghi nội dung khai sinh theo quy định tại Khoản 1 Điều 14 của Luật này vào Sổ hộ tịch; cập nhật vào Cơ sở dữ liệu hộ tịch điện tử; Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư để lấy Số định danh cá nhân.

    + Công chức tư pháp - hộ tịch và người đi đăng ký khai sinh cùng ký tên vào Sổ hộ tịch. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp Giấy khai sinh cho người được đăng ký khai sinh.

     
    1232 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận