DanLuat 2015

Mẫu di chúc

Chủ đề   RSS   
  • #198958 05/07/2012

    maicodon

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Mẫu di chúc

    tôi muốn hỏi các vị luật sư: nếu lập di chúc không có người làm chứng thì tài sản có thể để lại cho nhiều người được không hay chỉ để lại cho một người?

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 09/07/2012 03:46:49 CH
     
    7766 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #198966   05/07/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1120 lần
    Lawyer

              Chào bạn theo quy định tại Điều 650 Bộ luật dân sự 2005 quy định như sau

              Điều 650. Di chúc bằng văn bản
    Di chúc bằng văn bản bao gồm:
    1. Di chúc bằng văn bản không có người làm chứng;
    2. Di chúc bằng văn bản có người làm chứng;
    3. Di chúc bằng văn bản có công chứng;
    4. Di chúc bằng văn bản có chứng thực.

              Di chúc là thể hiện ý chí cá nhân nhằm chuyển dịch tài sản của mình cho người khác sau khi chết do vậy nếu trong trường hợp của bạn cũng không trình bày rõ di chúc đươc thể hiện một trong hình thưc nào theo viện dẫn tại Điều 650 Bộ luật dân sự 2005? Nếu Di chúc không có người làm chứng thì người viết di chúc phải tự mình viết tay để thể hiện ý chí, cũng như tinh thần hoàn toàn minh mẫn của mình tự định đoạt tài sản của mình sau khi chết để lại, hoặc cho một người hay nhiều người. Về hình thức chi chúc không có người làm chứng cần tuân thủ quy định tại Điều 655 BLDS 2005 như sau

                Điều 655. Di chúc bằng văn bản không có người làm chứng
    Người lập di chúc phải tự tay viết và ký vào bản di chúc.
    Việc lập di chúc bằng văn bản không có người làm chứng phải tuân theo quy định tại Điều 653 của Bộ luật này.

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 09/07/2012 03:47:17 CH

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-