DanLuat 2015

Mất trộm tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #408063 29/11/2015

    Mất trộm tài sản

    Tôi và cùng 1 đồng nghiệp làm cùng 1 công ty, vào một ngày âm u, rét mướt tôi tan ca làm, và để tài sản cá nhân lại công ty( laptop tri gia hien tai tam7tr), nhưng không ngờ đông nghiệp của tôi do túng quẩn nên đã lấy cấp tài sản trên( xem camera phát hiên ra) hiên tai tôi không thể liên lac đươc cho đồng nghiệp đó, tôi nghi ngơ đã bỏ trốn về quê! T muốn hỏi, trường hợp như vây tôi báo công an cần làm thủ tuc gì? Va có mất phí không,? Ngươi đông nghiêp cua tôi sẽ bị xữ lý như thê nào theo pháp luât?

     
    9283 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #408088   29/11/2015

    Chào bạn,

    Nếu theo thông tin bạn cung cấp thì bạn của bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội trộm cắp tài sản. Khung hình phạt như sau:

    Điều 138. Tội trộm cắp tài sản

    1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ năm trăm nghìn đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    A) Có tổ chức;

    B) Có tính chất chuyên nghiệp;

    C) Tái phạm nguy hiểm;

    D) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

    Đ) Hành hung để tẩu thoát;

    E) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    G) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    A) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    B) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    A) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    B) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.

    Nếu bạn lựa chọn con đường nhờ công an giải quyết thì theo quy định của pháp luật bạn không bị mất tiền gì cả, nhưng còn những "phí riêng" có mất hay không thì chưa biết được.

    --> Nếu bạn chỉ muốn lấy lại tài sản thì bạn có thể suy nghĩ đến việc tìm cách liên hệ với người đồng nghiệp (cty có lưu hồ sơ tuyển dụng--> có thông tin liên hệ), cho anh ấy biết là có đoạn camera ghi hình anh ấy lấy tài sản để anh ấy tự nguyện trả lại cho bạn --> đây là cách nhanh nhất.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    vuvanlinh0912 (30/11/2015)
  • #484167   01/02/2018

    Loando1107
    Loando1107
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2017
    Tổng số bài viết (228)
    Số điểm: 3480
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 57 lần


    Đối với trường hợp của bạn, bạn nên trình báo cơ quan công an gần đó và sẽ được hướng dẫn các thủ tục và không mất phí bạn nhé! 

    Còn đối với đồng nghiệp của bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự đối với tội tộm cắp tài sản theo quy định của Bộ luật hình sự

     
    Báo quản trị |