Mắt phải cận 3 độ, mắt trái hơi lé có phải đi nghĩa vụ?

Chủ đề   RSS   
  • #565644 29/12/2020

    Minhlong95

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/09/2020
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Mắt phải cận 3 độ, mắt trái hơi lé có phải đi nghĩa vụ?

    Dạ cho em hỏi, nay em được xã gửi giấy khám nghĩa vụ quân sự. Do mắt yếu từ nhỏ không biết có phải đi nghĩa vụ không? Một bên mắt trái hơn lé mắt phải em thì cận hơn 3 độ, nhờ mọi người giup em

     
    1063 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #565645   29/12/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (467)
    Số điểm: 2929
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 64 lần


    Theo khoản 1, 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định tiêu chuẩn tuyển quân như sau:

    - Tuổi đời:

    + Công dân từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi.

    + Công dân nam được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo thì tuyển chọn và gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

    - Tiêu chuẩn sức khỏe:

    + Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định tại Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.

    + Đối với các cơ quan, đơn vị, vị trí quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

    + Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 diop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HlV, AIDS.

    Do đó, căn cứ quy định trên thì mắt phải bạn cận 3 độ thì không đủ điều kiện để tham gia nghĩa vụ quân sự bạn nhé. Tuy nhiên khi bạn nhận giấy mời đi khám thì bạn nên chấp hành để Hội đồng khám nghĩa vụ quân sự kết luận.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongphuongtg98 vì bài viết hữu ích
    Minhlong95 (29/12/2020)
  • #565646   29/12/2020

    Minhlong95
    Minhlong95

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/09/2020
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Vậy là từ 1.5 là mình k đủ điều kện rồi đúng k?

     
    Báo quản trị |  
  • #565651   29/12/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (512)
    Số điểm: 3375
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 70 lần


    Căn cứ theo quy định về việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP thì theo Điều 1 Phần II Phụ lục 1 ban hành kèm theo thông tư quy định về các bệnh về mắt, cùng với quy định tại Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định về tiêu chuẩn tuyển quân theo các tiêu chí tuổi đời, tiêu chuẩn chính trị, tiêu chuẩn sức khỏe và tiêu chuẩn văn hóa. Theo đó, tiêu chuẩn sức khỏe ghi nhận:

    - Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định tại Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.
     
    - Đối với các cơ quan, đơn vị, vị trí quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP, thực hiện tuyển chọn bảo đảm tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.
     
    - Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 diop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HlV, AIDS.
     
    Trường hợp của bạn nêu ra, theo cách phân loại sức khỏe thì trường hợp bạn cận 3 độ thì sẽ được xác định là sức khỏe loại 4 và không đáp ứng điều kiện tuyển quân nêu trên.
     
    Báo quản trị |  
  • #565791   30/12/2020

    katkumhat
    katkumhat
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1700
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 19 lần


    Căn cứ về điều kiện sức khỏe có đảm bảo để tham gia nghĩa vụ quân sự hay không phải chờ kết quả khám sức khỏe của Hội đồng khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự. Cho nên bây giờ bạn đã có giấy gọi khám sức khỏe thì bạn phải chấp hành đến khám, còn việc có đủ điều kiện tham gia hay không phải chờ kết luận của hội đồng.

    Theo Điểm c Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP thì không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 diop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HlV, AIDS.

    Theo như quy định này thì công dân cận thị 1,5 diop trở lên sẽ không được gọi nhập ngũ. Nếu như khi khám sức khỏe, Hội đồng xác định bạn bị cận thị 3 độ thì không đủ điều kiện tham gia nghĩa vụ quân sự.

    Trường hợp, bạn cho rằng kết luận của Hội đồng khám sức khỏe không đúng thì có thể khiếu nại trực tiếp với Hội đồng nghĩa vụ quân sự cấp xã để được giải quyết.

     
    Báo quản trị |  
  • #565817   30/12/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (541)
    Số điểm: 3551
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 69 lần


    Theo Điểm c Khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP thì không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 diop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HlV, AIDS.
     
    Theo như quy định này thì bạn cận thị 1,5 độ  đã không được gọi nhập ngũ rồi huống chi là 3 độ. Tuy nhiên bạn vẫn phải tham gia khám nghĩa vụ quân sự theo lệnh triệu tập bạn nhé. Bạn đi khám người ta mới dựa trên kết quả khám xác định bạn đủ điều kiện sức khỏe hay không.
     
    Báo quản trị |  
  • #568508   28/02/2021

    nhmylinh97
    nhmylinh97
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2019
    Tổng số bài viết (396)
    Số điểm: 2469
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 23 lần


    Căn cứ theo Khoản 3, Điều 4, Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định về tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng ban hành:
    Điều 4. Tiêu chuẩn tuyển quân

    3. Tiêu chuẩn sức khỏe:

    a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định tại Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.

    b) Đối với các cơ quan, đơn vị, vị trí quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

    c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 diop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HlV, AIDS.

    …”

    Theo đó, bạn bị tật khúc xạ về mắt có thể tham khảo thêm tại Phụ lục 1, bảng số 2, Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định về việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự do Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ Quốc phòng ban hành:

    Tuy nhiên, về việc bạn có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự vì mắt phải bị cận 3 độ và mắt trái hơi lé hay không thì còn phụ thuộc vào kết luận giám định sức khỏe của Hội đồng giám định y khoa rằng bạn có hay không đủ điều kiện để tham gia nghĩa vụ quân sự.

     

     
    Báo quản trị |