DanLuat 2015

Mất khả năng trả nợ

Chủ đề   RSS   
  • #199233 06/07/2012

    ngocthangg7

    Male
    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2012
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


    Mất khả năng trả nợ

    Vào thang 12 năm 2011 tôi có vay của một người hàng xóm số tiền tổng là: 590.000.000vnd

    Vào tháng 3 năm 2012 tôi đã trả bớt số tiền 250.000.000 vnd . Trong hợp đồng viết tay có ghi lãi suất thỏa thuận là 2000 vnd/ 1 ngày và không ghi thời hạn thanh toán. Hiện nay tôi không có khả năng trả nợ và bị người hàng xóm kiện ra tòa án dân sự. Vậy xin hỏi các anh chị theo luật tôi có bị kết tội lùa đảo hay đi tù không?Và tôi có bắt buoc phải trả ngay số tiền đó khi bị thua kiện trong khi hoan canh gia dinh tôi bây giờ đã phá sản và không có điều kiện trả ngay.

     
    3889 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #199240   06/07/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 17987
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1123 lần
    Lawyer

                  Chào bạn! Đây là giao dịch dân sự về việc thỏa thuận vay tiền giữa hai cá nhân khi họ khởi kiện ra tòa dân sự thì mọi việc được giải quyết theo quan hệ pháp luật dân sự về việc tranh chấp vay tiền trong vụ án trên.

                  Tuy nhiên nếu bạn có hành vi gian dối nhằm chiếm đoạt số tiền trên, hoặc bạn bỏ trốn khỏi nơi cư trú mà người vay tiền tố cáo hành vi trên của bạn ra cơ quan co quan điều tra (Công an quận huyện) thì cơ quan điều tra sẽ xem xét, điều tra thu thập tài liệu chứng cứ xem có hay không có hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản hay không? Nếu có thì ra quyết định khởi tố vụ án hình sự về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản và quyết định khởi tố bị can? Nếu không có dấu hiệu của tội lừa đảo chiếm đoạt ra quyết định không khởi tố vụ án.

                 Việc thi hành án liên quan đến cơ quan thi hành án? Cơ quan thi hành án căn cứ xem bạn có tài sản để thi hành án hay không? áp dụng biện pháp khác như phong tỏa tài sản trong ngân hàng? với điều kiện gia đình bạn bị phá sản như hiện tại bạn không có tài sản thì bạn không buộc phải thi hành án ngay, khi bạn có điều kiện thi hành án bản án quyết định trên của tòa án cho cơ quan thi hành án. Trong trường hợp này bạn nên làm đơn hoãn thi hành án trinh bày rõ lý do gia đình bạn hiện tại bị phá sản và không có điều kiện trả số tiền trên theo quy định tại ĐIều 48 Luật thi hành án dân sự 2008:

                 Điều 48. Hoãn thi hành án

    1. Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự ra quyết định hoãn thi hành án trong các trường hợp sau đây:

    a) Người phải thi hành án bị ốm nặng, có xác nhận của cơ sở y tế từ cấp huyện trở lên; chưa xác định được địa chỉ của người phải thi hành án hoặc vì lý do chính đáng khác mà người phải thi hành án không thể tự mình thực hiện được nghĩa vụ theo bản án, quyết định;

    b) Người được thi hành án đồng ý cho người phải thi hành án hoãn thi hành án. Việc đồng ý hoãn phải lập thành văn bản ghi rõ thời hạn hoãn, có chữ ký của các bên. Trong thời gian hoãn thi hành án do có sự đồng ý của người được thi hành án thì người phải thi hành án không phải chịu lãi suất chậm thi hành án;

    c) Người phải thi hành các khoản nộp ngân sách nhà nước không có tài sản hoặc có tài sản nhưng giá trị tài sản đó không đủ chi phí cưỡng chế thi hành án hoặc có tài sản nhưng tài sản thuộc loại không được kê biên;

    d) Tài sản kê biên có tranh chấp đã được Tòa án thụ lý để giải quyết;

    đ) Việc thi hành án đang trong thời hạn cơ quan có thẩm quyền giải thích bản án, quyết định và trả lời kiến nghị của cơ quan thi hành án dân sự theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 179 của Luật này.

    2. Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự ra quyết định hoãn thi hành án khi nhận được yêu cầu hoãn thi hành án của người có thẩm quyền kháng nghị ít nhất 24 giờ trước thời điểm cưỡng chế thi hành án đã được ấn định trong quyết định cưỡng chế. Trường hợp cơ quan thi hành án nhận được yêu cầu hoãn thi hành án của người có thẩm quyền kháng nghị ít hơn 24 giờ trước thời điểm cưỡng chế đã được ấn định trong quyết định cưỡng chế thi hành án thì Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự có quyền quyết định hoãn thi hành án khi xét thấy cần thiết.

    Trường hợp vụ việc đã được thi hành một phần hoặc đã được thi hành xong thì cơ quan thi hành án dân sự phải có văn bản thông báo ngay cho người yêu cầu hoãn thi hành án.

    Người có thẩm quyền kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm hoặc tái thẩm đối với bản án, quyết định của Toà án chỉ được yêu cầu hoãn thi hành án một lần để xem xét kháng nghị nhằm tránh hậu quả không thể khắc phục được. 

    Thời hạn hoãn thi hành án theo yêu cầu của người có thẩm quyền kháng nghị bản án, quyết định không quá 03 tháng, kể từ ngày ra văn bản yêu cầu hoãn thi hành án; trong thời gian hoãn thi hành án thì người phải thi hành án không phải chịu lãi suất chậm thi hành án.

    3. Thời hạn ra quyết định hoãn thi hành án là 05 ngày làm việc, kể từ ngày có căn cứ hoãn thi hành án quy định tại khoản 1 Điều này. Trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này thì phải ra ngay quyết định hoãn thi hành án khi nhận được yêu cầu của người có thẩm quyền.

    4. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ khi căn cứ hoãn thi hành án quy định tại khoản 1 Điều này không còn, hết thời hạn hoãn thi hành án theo yêu cầu của người có thẩm quyền quy định tại khoản 2 Điều này hoặc khi nhận được văn bản trả lời của người có thẩm quyền kháng nghị về việc không có căn cứ kháng nghị thì Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự phải ra quyết định tiếp tục thi hành án.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    ngocthangg7 (06/07/2012)
  • #199249   06/07/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    Thân chào

    LS Thư đã trả lời cho bạn khá đầy đủ, tuy nhiên tôi chia sẽ ngắn gọn cho  bạn dễ hình dung là thế này:

    1/ Bạn sẽ không bị phạm tội lừa đảo/lạm dụng chiếm đoạt tài sản nếu không có một bản án có hiệu lực pháp luật tuyên về tội này. Việc vay mượn là vụ việc dân sự nên không xét đến trách nhiệm hình sự. Nếu bạn đến nơi tạm trú mới thì phải đăng ký tạm trú.

    2/ Sau khi bản án có hiệu lực pháp luật (bạn thua kiện) thì bạn có trách nhiệm thi hành bản án này, nếu tình trạng hiện nay của bạn là phá sản, không có khả năng trả nợ, thì chưa phải thi hành án (trả nợ) ngay.

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    ngocthangg7 (06/07/2012)
  • #199276   06/07/2012

    ngocthangg7
    ngocthangg7

    Male
    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2012
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


    Mất khả năng trả nợ

    Xin luật sư cho tôi hỏi thêm?

    Trong trương hợp khoản vay đó của tôi là vay hộ cho bên thứ 3 , bên thứ 3 cũng thừ nhận và viết giấy tờ là có nhờ tôi vay hộ. Chỉ có diều tronng giấy vay nợ của tôi và người hàng xóm lại không đề cập gì hay viết gì về nội dung vay hộ đó và người cho vay tiền cũng thừa nhận bằng miệng là tôi vay hộ. Vậy trong trường hợp này tôi phải lam gi?

    Xin trân thành cảm ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #199439   07/07/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    Thân chào

    Nếu bên thứ 3 thừa nhận việc vay hộ của bạn trên và có thiện chí trả nợ cho bạn thì theo tôi nên làm thế này.

    Theo bạn trình bày thì hiện nay bên cho vay chưa khởi kiện, vì thế bạn nên thỏa thuận khôn khéo vấn đề cụ thể là:

    1/ Bên thứ 3 viết giấy nhận nợ của bên cho vay (Bạn đã chuyển giao nghĩa vụ cho bên thứ 3, không còn nghĩa vụ với bên cho vay)

    2/ Khi bên thứ 3 viết giấy nhận nợ và được bên cho vay đồng ý ký tên, bạn phải yêu cầu bên cho vay đưa giấy vay (bản chính) ra và giữ lấy hoặc tiêu hủy nhằm tránh rủi ro về sau.

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #199661   09/07/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 17987
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1123 lần
    Lawyer

                Chào bạn   mời bạn tham khảo ý kiến của khacduy25. Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

               Nếu việc bạn vay hộ cho người hàng xóm mà họ đồng ý thỏa thuận với bạn đứng ra trả nợ trực tiếp cho người mà bạn vay hộ đó. Thì bạn cần có buổi làm việc 3 bên về việc này xem người mà cho bạn vay hộ đó có đồng ý để người bạn vay hộ đó trả nợ trực tiếp cho người mà bạn vay không? Nếu họ đồng ý thì 3 bên làm các giấy tờ sau:

                 - Giấy xác nhận nợ, hoặc giấy vay tiền giữa người hàng xóm và người mà bạn vay tiền.

                - Về phần bạn thì bạn nên thu hồi các giấy tờ liên quan đến giấy vay tiền và tiêu hủy nó đi, và làm văn bản thỏa thuận về việc thỏa thuận giữa 3 bên làm căn cứ sau này có khởi kiện tranh chấp ra tòa

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |